น้ำ ลายแตกฟอง ! เมนูไก่ใต้น้ำ อาหารอีสานกลิ่นอวลสมุนไพร เคี้ยวอร่อยรสจัดจ้าน เติมน้ำปลาร้าหน่อยอร่อยเหาะ กินกับข้าวเหนียวหรือข้าว...
น้ำลายแตกฟอง ! เมนูไก่ใต้น้ำ อาหารอีสานกลิ่นอวลสมุนไพร เคี้ยวอร่อยรสจัดจ้าน เติมน้ำปลาร้าหน่อยอร่อยเหาะ กินกับข้าวเหนียวหรือข้าวสวยก็เข้ากันดี
เมนูไก่ใต้น้ำคืออะไร ? เมนูนี้เป็นสูตรอาหารไทยสไตล์อีสาน แม้ชื่อแปลกแต่อร่อย เป็นเมนูไก่บ้าน ๆ นึ่งเครื่องสมุนไพร เราขอนำเสนอวิธีทำไก่ใต้น้ำ สูตรจาก คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา) จับไก่คลุกกับเครื่องแกงสมุนไพรรสเผ็ด แล้วนำไปนึ่งให้สุกด้วยการวางหม้อน้ำด้านบนหม้อไก่ กินเพลิน ๆ วนไปได้ทั้งวันไม่มีเบื่อเลยจ้า
ไก่ใต้น้ำ สูตรเด็ด by ครัวตุ๊กตา โดย คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา)
สวัสดีค่ะ วันนี้ครัวตุ๊กตาชวนทำไก่ใต้น้ำ สูตรนี้เป็นสูตรที่คนไกลบ้านทำทานนะคะ ใช้ไก่บ้าน หอมฟุ้งกระจุยกระจาย ไม่คิดว่าจะทำได้ง่ายดายและอร่อย รสชาติเด็ดดวงจนต้องทำซ้ำ กินกับข้าวสวยร้อน ๆ เป็นกับแกล้ม ก็กินกันเพลินเลยจ๊ะ
ส่วนผสม ไก่ใต้น้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi942VXruzi17Lgi692CtvMhGfpS54dYKtsrEZ_M3AkR18LDIL9ludeX1VTf__mRT8BDJbFKB4yImQa1pXCbvHU0AD_MAJDAijTaNZHmKhPpT4JlaGDnoqt0ptXZmFl081Kb_4V9AUx5oY/w640-h312/4cf51cd0-ed85-41e0-adc7-dd13f2c9eb11%255B1%255D.jpg)
ไก่บ้าน 1/2 ตัว
ข่าสับละเอียด 1 ช้อนโต๊ะ
ตะไคร้ หั่นแว่น 3-5 ต้น
พริกขี้หนู และพริกแห้งรวมกัน 1 ถ้วย
รากผักชี 3 ก้าน หรือ ก้านผักชี 1 กำ
กระเทียม 1 หัวใหญ่
หอมแดง 3 หัว
เกลือ
ขมิ้นตำ 1 ช้อนโต๊ะ
น้ำปลา 1 ทัพพี
น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ
ผงปรุงรสไก่ 1/2 ช้อนโต๊ะ
ต้นหอมหั่นท่อน 6 ต้น
ใบมะกรูด 10-15 ใบ
ตะไคร้ 6 ท่อน
ข่า 3-5 แว่น
น้ำเปล่าหมายเหตุ : ในภาพไม่มีใบโหระพา กะเพรา ต้นหอม ผักชี และผักชีใบเลื่อยนะคะ
วิธีทำไก่ใต้น้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjscDlQ7Dn5jS0f7xjXCVid8NS_XFAuCd1NEJa1OWA0MHumwcIP0r_SKnkH2pw5l7cm0tRKsCiroija4heBxuAHC5rDlu1yFpW6JGTgc0VA-RWsKKVDKH7f1hwTYGtyCag0pYqbLR0xIis/w640-h400/7a79e948-2a11-4ec4-a2ef-61137e12b4d7%255B1%255D.jpg)
► เริ่มจากตำเครื่องแกงกันก่อน ใส่ของที่ตำยากก่อน พวกข่าสับละเอียด ตะไคร้หั่นแว่น และพริก พริกวันนี้ใช้ทั้งพริกขี้หนูแดงและพริกขี้หนูแห้งเผ็ดดีนะคะ ตามด้วยตำก้านผักชี กระเทียม และหอมแดง ใส่เกลือนิดหน่อยเพื่อให้ตำง่ายก็ได้นะคะ ตำเครื่องแกงพอหยาบ ๆ ไม่ต้องละเอียดมากตามภาพค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgt9urBOKF8CsAxD5xfkEm8h9C1nQ_pRLEeZhZG25cvYoCmEi8DlZ2w_M6CvtJSQWFD5UHvC89sbcdAsYHbEyFcj5fEySGRKEUkA68JNgYpRtRMS2Yq7KBSwcfHs9gyW4b6idV-U-fLFN0/w640-h400/84819d1f-6b5e-4a79-b85e-b9dde4b8832a%255B1%255D.jpg)
► วันนี้ใช้ไก่บ้านครึ่งตัวเองนะคะ กินคนเดียว เตรียมหม้อที่สามารถวางอ่างหรือกะละมังด้านบนได้มา 1 ใบนะคะ เริ่มจากล้างไก่ และสับตามชอบ นำมาใส่หม้อ จัดการนำเครื่องแกงที่เราตำไว้มาใส่หม้อ คลุกให้เข้ากับไก่บ้าน ใส่ขมิ้นที่ตำแล้วลงไป ปรุงรสด้วยน้ำปลาค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicZdsqxsZ3cEupq6eTlHj_oNH-a4IrvmCwQmASzbC91HDeFHDyPsQZQP-T0EBDNll1lGnWwi3Nu-UYDFaVsZbTe7S9LVUtyoiv1Y5xe2r_nS8VdBKbPXAwxhQhh5gd6-l4nov6MqJJQC0/w640-h400/4bd9442c-09f7-48c5-9980-056df30698b5%255B1%255D.jpg)
► เติมผงปรุงรสไก่กับน้ำตาลทราย ใครชอบน้ำปลาร้าก็ใส่นะคะ พอดีตาเป็นคนไม่กินปลาร้าเลยไม่ใส่ เพิ่มสมุนไพรหอม ๆ ด้วยต้นหอม ใบมะกรูด ข่าหั่นแว่น และตะไคร้หั่นท่อน ใส่มากน้อยตามแต่ชอบค่ะ คนให้เข้ากันดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhopbykvkNNzTjadQupBYfWIRrF3setyaCwv5kszBeShd260RD9SbA7mMam1ECrengShy9GHy-6NoLSMLnooYpB1DzklGFP4YdfRjn66K6PLdk1AQEMCHkXLf9gLUWLX2Yg2KIwEBwLoZ0/w640-h400/f00de981-0c57-4a12-b087-de5e5c88a675%255B1%255D.jpg)
► จากนั้นก็นำอ่างผสมไก่ตั้งเตาไฟ นำอ่างใส่น้ำวางด้านบนโดยอ่างน้ำต้องปิดมิดปากหม้อนะคะ จากนั้นเปิดไฟแรง รอจนน้ำเกิดฟองเล็ก ๆ ตามภาพ เราจะทำการเทน้ำในอ่างทิ้ง แล้วนำน้ำใส่ในอ่าง วางด้านบนเหมือนเดิม ระหว่างที่เติมน้ำใหม่ ให้คนไก่บ้านกับส่วนผสมให้เข้ากัน เพราะอาจจะติดก้นหม้อนะคะ ไอน้ำที่อ่างน้ำด้านบนจะทำให้ไก่สุกได้ดีค่ะ เปลี่ยนน้ำในอ่าง 3 รอบนะคะ พอรอบที่ 3 ก็เสร็จเรียบร้อยค่ะ ไก่สุกกำลังดีเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgV2Zc07FNuStd1iItf7Kk5m5f9sGOhyphenhyphen_GS8r_tP-frXCv_vLQqJwbkIyWHvTSXwXZ9_59fByKcg3rM_TbPsVp51yQiOln9fBxJN52UfAzSYRKAnQvzuq_ebOkQ0Hyu6NCW_JGQNfJnbv8/w640-h400/dc713059-21c5-43b9-874b-a3a85e24fd11%255B1%255D.jpg)
► ก่อนที่จะจัดการตักใส่จาน ก็จะนำใบโหระพา กะเพรา ผักชีใบเลื่อย ต้นหอม และผักชี โรยปิดท้าย คนให้เข้ากันจนผักสลด ช่วงนี้จะหอมฟุ้งเลยค่ะ ชวนหิวทันทีเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVSpyq4ORUmMLRygSAGvbCHCJJyna_VTMaNv8c4uet8QnjYH5pX06qyBcaz7KL28jggTCVTzYFmuILoG2aXCGMlB_KtAufHnFL79GdifFsXj6XihbuWxe_nUsDhBcGuBewM7PnyscnKn0/w640-h360/e41df8e7-f607-4e9c-8688-b06089a20f7b%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgj8CnjobNzSLX44C3ueuf7UwumRTUVhBO9uXNV4mTXwIkfQ6ZYuhkNHtYhsHYnIKm63wklCDbI_9QsUD51UzAJmt2JA5E_2tYb7j_zVxwk72DYmWSv6pyPLZy_urNfxXLd-SrgWgx7lUg/w640-h360/4fa99628-837b-4526-ae6d-4a66e01e2510%255B1%255D.jpg)
► เรียบร้อยค่ะ ไก่สุกแบบกำลังดี ไม่น่าเชื่อว่าไก่บ้านเหนียว ๆ ก็สุกแบบง่ายดายด้วยวิธีนี้ ไก่ใต้น้ำจริง ๆ อร่อยมากเลยค่ะ ทำซ้ำบ่อย ๆ ไม่เบื่อเลย กินกับข้าวสวยก็อร่อย กินเป็นกับแกล้งก็สุดยอดความอร่อย ลองทำดูนะคะ อยู่ไกลบ้านก็ทำได้อร่อยค่ะ
ว้าว ! เกิดมาไม่เคยทำเมนูไก่ใต้น้ำเลย วันหยุดนี้ต้องลองทำหน่อยแล้ว สำหรับขั้นตอนการทำระวังก้นหม้อไหม้ด้วยนะคะ หรือใครต้องการความสะดวกจับเอาไปนึ่งในซึ้งหรือเอาไปคั่วในกระทะใส่น้ำมันเล็กน้อย ก็ได้ความอร่อยไปอีกแบบค่ะ
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา)
Kapook.com
เมนูไก่ใต้น้ำคืออะไร ? เมนูนี้เป็นสูตรอาหารไทยสไตล์อีสาน แม้ชื่อแปลกแต่อร่อย เป็นเมนูไก่บ้าน ๆ นึ่งเครื่องสมุนไพร เราขอนำเสนอวิธีทำไก่ใต้น้ำ สูตรจาก คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา) จับไก่คลุกกับเครื่องแกงสมุนไพรรสเผ็ด แล้วนำไปนึ่งให้สุกด้วยการวางหม้อน้ำด้านบนหม้อไก่ กินเพลิน ๆ วนไปได้ทั้งวันไม่มีเบื่อเลยจ้า
ไก่ใต้น้ำ สูตรเด็ด by ครัวตุ๊กตา โดย คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา)
สวัสดีค่ะ วันนี้ครัวตุ๊กตาชวนทำไก่ใต้น้ำ สูตรนี้เป็นสูตรที่คนไกลบ้านทำทานนะคะ ใช้ไก่บ้าน หอมฟุ้งกระจุยกระจาย ไม่คิดว่าจะทำได้ง่ายดายและอร่อย รสชาติเด็ดดวงจนต้องทำซ้ำ กินกับข้าวสวยร้อน ๆ เป็นกับแกล้ม ก็กินกันเพลินเลยจ๊ะ
ส่วนผสม ไก่ใต้น้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi942VXruzi17Lgi692CtvMhGfpS54dYKtsrEZ_M3AkR18LDIL9ludeX1VTf__mRT8BDJbFKB4yImQa1pXCbvHU0AD_MAJDAijTaNZHmKhPpT4JlaGDnoqt0ptXZmFl081Kb_4V9AUx5oY/w640-h312/4cf51cd0-ed85-41e0-adc7-dd13f2c9eb11%255B1%255D.jpg)
ไก่บ้าน 1/2 ตัว
ข่าสับละเอียด 1 ช้อนโต๊ะ
ตะไคร้ หั่นแว่น 3-5 ต้น
พริกขี้หนู และพริกแห้งรวมกัน 1 ถ้วย
รากผักชี 3 ก้าน หรือ ก้านผักชี 1 กำ
กระเทียม 1 หัวใหญ่
หอมแดง 3 หัว
เกลือ
ขมิ้นตำ 1 ช้อนโต๊ะ
น้ำปลา 1 ทัพพี
น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ
ผงปรุงรสไก่ 1/2 ช้อนโต๊ะ
ต้นหอมหั่นท่อน 6 ต้น
ใบมะกรูด 10-15 ใบ
ตะไคร้ 6 ท่อน
ข่า 3-5 แว่น
น้ำเปล่าหมายเหตุ : ในภาพไม่มีใบโหระพา กะเพรา ต้นหอม ผักชี และผักชีใบเลื่อยนะคะ
วิธีทำไก่ใต้น้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjscDlQ7Dn5jS0f7xjXCVid8NS_XFAuCd1NEJa1OWA0MHumwcIP0r_SKnkH2pw5l7cm0tRKsCiroija4heBxuAHC5rDlu1yFpW6JGTgc0VA-RWsKKVDKH7f1hwTYGtyCag0pYqbLR0xIis/w640-h400/7a79e948-2a11-4ec4-a2ef-61137e12b4d7%255B1%255D.jpg)
► เริ่มจากตำเครื่องแกงกันก่อน ใส่ของที่ตำยากก่อน พวกข่าสับละเอียด ตะไคร้หั่นแว่น และพริก พริกวันนี้ใช้ทั้งพริกขี้หนูแดงและพริกขี้หนูแห้งเผ็ดดีนะคะ ตามด้วยตำก้านผักชี กระเทียม และหอมแดง ใส่เกลือนิดหน่อยเพื่อให้ตำง่ายก็ได้นะคะ ตำเครื่องแกงพอหยาบ ๆ ไม่ต้องละเอียดมากตามภาพค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgt9urBOKF8CsAxD5xfkEm8h9C1nQ_pRLEeZhZG25cvYoCmEi8DlZ2w_M6CvtJSQWFD5UHvC89sbcdAsYHbEyFcj5fEySGRKEUkA68JNgYpRtRMS2Yq7KBSwcfHs9gyW4b6idV-U-fLFN0/w640-h400/84819d1f-6b5e-4a79-b85e-b9dde4b8832a%255B1%255D.jpg)
► วันนี้ใช้ไก่บ้านครึ่งตัวเองนะคะ กินคนเดียว เตรียมหม้อที่สามารถวางอ่างหรือกะละมังด้านบนได้มา 1 ใบนะคะ เริ่มจากล้างไก่ และสับตามชอบ นำมาใส่หม้อ จัดการนำเครื่องแกงที่เราตำไว้มาใส่หม้อ คลุกให้เข้ากับไก่บ้าน ใส่ขมิ้นที่ตำแล้วลงไป ปรุงรสด้วยน้ำปลาค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicZdsqxsZ3cEupq6eTlHj_oNH-a4IrvmCwQmASzbC91HDeFHDyPsQZQP-T0EBDNll1lGnWwi3Nu-UYDFaVsZbTe7S9LVUtyoiv1Y5xe2r_nS8VdBKbPXAwxhQhh5gd6-l4nov6MqJJQC0/w640-h400/4bd9442c-09f7-48c5-9980-056df30698b5%255B1%255D.jpg)
► เติมผงปรุงรสไก่กับน้ำตาลทราย ใครชอบน้ำปลาร้าก็ใส่นะคะ พอดีตาเป็นคนไม่กินปลาร้าเลยไม่ใส่ เพิ่มสมุนไพรหอม ๆ ด้วยต้นหอม ใบมะกรูด ข่าหั่นแว่น และตะไคร้หั่นท่อน ใส่มากน้อยตามแต่ชอบค่ะ คนให้เข้ากันดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhopbykvkNNzTjadQupBYfWIRrF3setyaCwv5kszBeShd260RD9SbA7mMam1ECrengShy9GHy-6NoLSMLnooYpB1DzklGFP4YdfRjn66K6PLdk1AQEMCHkXLf9gLUWLX2Yg2KIwEBwLoZ0/w640-h400/f00de981-0c57-4a12-b087-de5e5c88a675%255B1%255D.jpg)
► จากนั้นก็นำอ่างผสมไก่ตั้งเตาไฟ นำอ่างใส่น้ำวางด้านบนโดยอ่างน้ำต้องปิดมิดปากหม้อนะคะ จากนั้นเปิดไฟแรง รอจนน้ำเกิดฟองเล็ก ๆ ตามภาพ เราจะทำการเทน้ำในอ่างทิ้ง แล้วนำน้ำใส่ในอ่าง วางด้านบนเหมือนเดิม ระหว่างที่เติมน้ำใหม่ ให้คนไก่บ้านกับส่วนผสมให้เข้ากัน เพราะอาจจะติดก้นหม้อนะคะ ไอน้ำที่อ่างน้ำด้านบนจะทำให้ไก่สุกได้ดีค่ะ เปลี่ยนน้ำในอ่าง 3 รอบนะคะ พอรอบที่ 3 ก็เสร็จเรียบร้อยค่ะ ไก่สุกกำลังดีเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgV2Zc07FNuStd1iItf7Kk5m5f9sGOhyphenhyphen_GS8r_tP-frXCv_vLQqJwbkIyWHvTSXwXZ9_59fByKcg3rM_TbPsVp51yQiOln9fBxJN52UfAzSYRKAnQvzuq_ebOkQ0Hyu6NCW_JGQNfJnbv8/w640-h400/dc713059-21c5-43b9-874b-a3a85e24fd11%255B1%255D.jpg)
► ก่อนที่จะจัดการตักใส่จาน ก็จะนำใบโหระพา กะเพรา ผักชีใบเลื่อย ต้นหอม และผักชี โรยปิดท้าย คนให้เข้ากันจนผักสลด ช่วงนี้จะหอมฟุ้งเลยค่ะ ชวนหิวทันทีเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVSpyq4ORUmMLRygSAGvbCHCJJyna_VTMaNv8c4uet8QnjYH5pX06qyBcaz7KL28jggTCVTzYFmuILoG2aXCGMlB_KtAufHnFL79GdifFsXj6XihbuWxe_nUsDhBcGuBewM7PnyscnKn0/w640-h360/e41df8e7-f607-4e9c-8688-b06089a20f7b%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgj8CnjobNzSLX44C3ueuf7UwumRTUVhBO9uXNV4mTXwIkfQ6ZYuhkNHtYhsHYnIKm63wklCDbI_9QsUD51UzAJmt2JA5E_2tYb7j_zVxwk72DYmWSv6pyPLZy_urNfxXLd-SrgWgx7lUg/w640-h360/4fa99628-837b-4526-ae6d-4a66e01e2510%255B1%255D.jpg)
► เรียบร้อยค่ะ ไก่สุกแบบกำลังดี ไม่น่าเชื่อว่าไก่บ้านเหนียว ๆ ก็สุกแบบง่ายดายด้วยวิธีนี้ ไก่ใต้น้ำจริง ๆ อร่อยมากเลยค่ะ ทำซ้ำบ่อย ๆ ไม่เบื่อเลย กินกับข้าวสวยก็อร่อย กินเป็นกับแกล้งก็สุดยอดความอร่อย ลองทำดูนะคะ อยู่ไกลบ้านก็ทำได้อร่อยค่ะ
ว้าว ! เกิดมาไม่เคยทำเมนูไก่ใต้น้ำเลย วันหยุดนี้ต้องลองทำหน่อยแล้ว สำหรับขั้นตอนการทำระวังก้นหม้อไหม้ด้วยนะคะ หรือใครต้องการความสะดวกจับเอาไปนึ่งในซึ้งหรือเอาไปคั่วในกระทะใส่น้ำมันเล็กน้อย ก็ได้ความอร่อยไปอีกแบบค่ะ
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา)
Kapook.com