ทำ ขายมีแต่รวยและรวย กับเมนูหมูปิ้ง หมูย่าง สูตรอาหารไทย กลิ่นหอมเคี้ยวนุ่มรสเข้มข้น มาพร้อมวิธีทำซอสหมักสูตรของคุณแม่ ...
ทำขายมีแต่รวยและรวย กับเมนูหมูปิ้ง หมูย่าง สูตรอาหารไทยกลิ่นหอมเคี้ยวนุ่มรสเข้มข้น มาพร้อมวิธีทำซอสหมักสูตรของคุณแม่
จากที่เคยสั่งซื้อเมนูหมูปิ้งขายส่ง แม้จะอร่อยแต่กำไรต่อไม้น้อยเหลือเกิน ถ้าทำขายเองน่าจะกำไรเยอะกว่าแน่นอนค่ะ เราขอนำเสนอวิธีทำหมูปิ้ง หมูย่าง สูตรจาก คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา) จับหมูหมักกับน้ำซอสข้ามคืน วันรุ่งขึ้นจับเสียบไม้ เอาไปย่างจนสุกหอม ใครจะดัดแปลงเป็นเมนูหมูปิ้งปลาร้าก็น่าสนใจไม่น้อยเลยค่ะ
หมูปิ้ง สูตรแม่ทำขาย by ครัวตุ๊กตา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifAj5gnjzJIYVzwhGfP4uxzc0cx6561D5mynphNakz9n1Kty_DWjE0sRZ0M9MXNzMP9vz-9dR_d9YAPwOCKh2zwetUZrAci_MaL6PJfavHiWbnIl6L-wt-ukPDwDd7lqubnvCsSZBH9HA/w640-h360/16a6fa5b-2668-4f8b-a660-40370d109323%255B1%255D.jpg)
สวัสดีค่ะ วันนี้ครัวตุ๊กตาชวนมาทำหมูปิ้งสูตรอร่อย เป็นสูตรที่แม่ทำขายเลี้ยงลูกมาจนเรียนจบปริญญาตรี เมื่อสมัย 30 กว่าปีที่แล้ว แม่ขายอยู่ในหมู่บ้านปูนซีเมนต์ไทย ซอย 11 ใครอยู่หมู่บ้านนั้นก็คงจะจำได้ แม่มีรถเข็นออกมาขายหมูปิ้งทุกเช้า ขายดี เป็นที่ชื่นชอบของทุกคน โดยเฉพาะหมูที่ติดมันจะขายดีมาก เพราะอร่อย แม่มีน้ำจิ้มแบบมะขามเปียก จิ้มแล้วอร่อยสุด ๆ พร้อมข้าวเหนียวร้อน ๆ กินแล้วฟิน
ตอนนี้ตามาอยู่อเมริกาก็ยังจำได้ เคยช่วยแม่เสียบหมูจนมือพรุนไปหมด แต่ก็เพราะหมูย่างทำให้เราเรียนจบปริญญาตรี วันนี้เลยมาบอกสูตรกันว่าใส่อะไรกันบ้าง ลองทำดูนะคะ
ส่วนผสม หมูปิ้ง หมูย่าง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMcbALZYJjMolqCBI6I-gpfsbP6fOVBDkVDuYTgVYj1QC3zEGVFQGiEv3Ks_f-AD9zFZnssRO_L6miD-qYC5Sbd1pAtyU1j7LoGO-4pq2qHVfkUbgEcjss3cn9yLeiomaagoLsvVs6-LM/w640-h312/454b3321-9100-40d5-bce8-cccf0825b8b0%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEirzJDF-5xE4VRNOB8ARZvb9SzSVDsOS_ov0Mqpmr9OGB_qdAMUymC3e6opjyDHU1ce4mtt5LMaTehgHzdtvZlpl-tt_LXkaSQbUl5SluFOSHcqhkdhJJidrEdfv78tfmDie9osKEVHB5s/w640-h458/8e95533c-ac49-4900-81aa-968ee0e2123d%255B1%255D.jpg)
► นำกระเทียม พริกไทย รากผักชี และเกลือมาตำรวมกันค่ะ (ที่อเมริกาไม่มีรากผักชีนะคะ ตาก็ใช้ก้านของผักชี ใช้ได้เหมือนกันค่ะ) เมื่อตำละเอียดแล้วนำมาใส่อ่างผสม ปรุงรสด้วยน้ำตาลปี๊บกับซีอิ๊วขาว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjzXV8gtJI-pJcWekHf0uYMog0ux1QMSlj8wLoNFzyJShoK5jLXQ6LWw8bwPFPOEdrZf9VDbfHFYww1L5ydIhA2vPCopq3Ai_e3F36d1SW43u67HldW6kRdS1cTA6kZ04uXkfE_mwG9O8/w640-h458/15e9fb54-4073-45f3-bdaf-56391590a216%255B1%255D.jpg)
► ผสมซีอิ๊วดำหวาน น้ำมันหอย และลูกผักชีคั่วรวมกันค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgTAbeU810CCEIYr6mSseL72M3U9V5ajjpAcCklv2DMkT4vUpfB9dyQ-Kgbsd8XOZUIbWnr2SD4QbZn5Z927bFcfZhnzp_ee21jdMgbLb8nDMSBnB-QwSQiOnth7L-jXkZDYoJnNTQwngQ/w640-h458/f9011632-f315-4a0d-860e-198f436c0d7f%255B1%255D.jpg)
► คนส่วนผสมเครื่องปรุงให้เข้ากัน และแล่หมูเป็นชิ้นตามชอบใส่อ่างผสม เทน้ำเครื่องปรุงใส่ลงไปแล้วคนให้เข้ากัน นวดไปเรื่อย ๆ ให้เข้ากัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjSjDRgclDiD-UOB5Sjr6fWkBvZZ4LVNz3Qs7hDm2mcsGHPMvglV8_y2xcGRQ9JGbUj2sdPfkilf2kS1FiOS6sOGpDogMn2T9idF5zJKTbh2rhlqQAeotgx2jT-TtzIZydxOFRtcwIEt4/w640-h458/ef0b05d5-3ec2-40ab-bff5-9f80249e7555%255B1%255D.jpg)
► เมื่อหมูกับน้ำหมักหมูเข้ากันได้ดี เติมหัวกะทิ ตาใช้กะทิกระป๋องนะคะ สะดวกสำหรับคนอยู่ในอเมริกา และเติมน้ำปลา นวดให้เข้ากัน นวดไปเรื่อย ๆ จนเนื้อหมูดูดน้ำหมักและเข้ากันดี ถ้าจะให้ดีนำหมูชิ้นเล็ก ๆ ใส่ไมโครเวฟ ลองชิมรสชาติดูก่อนจะเสียบไม้นะคะ จะได้รู้ว่าควรจะเพิ่มเติมเครื่องปรุงอะไรก่อนจะเสียบไม้ค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhPdJ0dfvgFcTnLHPxGlXP_kHvP31nSzvSsygxzthqUMIOAOfuqVt3yL0Oz9hpQnhIpo-VmD38mc3JZgo7PV-q57kHQRc-VmA7HWG3L28_MyzzVgjBlSQYWDdDxTl9U5y2dLFyg3iUVd4Y/w640-h458/f26cf36a-87c7-48b3-92f4-f1f398b2f477%255B1%255D.jpg)
► เราจะหมักหมูไว้ในตู้เย็นอย่างน้อย 3 ชั่วโมง หรือหมักทิ้งไว้ข้ามคืนยิ่งดีค่ะ ตอนแม่ทำขายก็เสียบไม้หมักทิ้งข้ามคืน เช้าก็นำออกมาปิ้งขายค่ะ ปิดพลาสติกถนอมอาหาร นำเข้าตู้เย็น เมื่อครบเวลาก็นำออกมา นำไม้แช่น้ำสักเล็กน้อยแล้วค่อยนำมาเสียบหมู ปริมาณเนื้อหมูตามชอบเพราะทำกินเองที่บ้าน ก็เล็กบ้างใหญ่บ้าง แต่ถ้าทำขายก็ควรเสียบให้ชิ้นเนื้อหมูเท่า ๆ กัน จะทำให้น่ากินน่าซื้อนะคะ สำหรับตาก็ตามใจแบบรวดเร็ว เพราะทำกินเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqU9yuUHh2NvM8_CaCczglz6G9u4edoF0QMvlZ-mlBIkkjuhvzfx5omUExMliED1N_xyDyd2r_3mMjK1PRSq_MxEuxQXoZNGfyjUTiMQR8jx_YqPXg5pbG3R86ieCHSa2tzmxnCGfrehE/w640-h458/5d986b42-9d70-42ba-a4cc-81e63f000060%255B1%255D.jpg)
► เมื่อเสียบหมูหมดแล้วก็จะได้ประมาณที่เห็นนะคะ ของตาทำแล้วกินไม่หมด ตาจะเก็บใส่ถุงซิปล็อก ทำเป็นแบน ๆ เข้าช่องแช่แข็ง เก็บไว้ได้นานเป็นเดือนนะคะ (แต่จริง ๆ กินหมดก่อนอยู่แล้วค่ะ) เวลาจะกินครั้งต่อไปก็นำออกมาวางที่อุณหภูมิห้องปกติ รอจนละลายแล้วนำไปย่าง รสชาติหมูปิ้งก็คงรสชาติอร่อยเหมือนเดิมค่ะ รับรอง จากนั้นตานำมาย่างแค่พอกินวันนี้ก่อน ย่างเตาถ่านจะหอมอร่อยไปอีกแบบ แต่ที่อเมริกาใช้เตาย่างสะดวกดีค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjyr8nJ-dNjtT6wO-kDLAvrvUhvrWWfkuBk1AvDiK96gLTD5NVtaSClLQQVftygEu5xNeujm5kACT0rz4hU2T6WZ2JNOZA0hd6RRZpegvHL72QNuEJEC-We8RNpheiOvoWc4JKRn-cQW-o/w640-h458/2ca6cbfa-0ac9-4991-b006-a6025c323087%255B1%255D.jpg)
► เวลาย่างก็คอยดูไฟด้วยนะคะ อย่าไฟแรงเกินไป ตอนที่ขายแม่จะใส่ขี้เถ้าคอยกลบถ่าน ไฟจะรุม ๆ ความร้อนจะเท่ากันค่ะ ย่างเสร็จ ต้องกินร้อน ๆ อร่อยเสิร์ฟกับข้าวเหนียวยิ่งอร่อย ตาชอบหมูติดมันค่ะ วันนี้ใช้ตรงส่วนสะโพก ใครจะใช้มันหมูแข็งเสียบร่วมกับเนื้อหมูก็อร่อยค่ะ ที่นี่ไม่มีมันหมูขายค่ะ ก็ต้องเลือกหมูแบบที่ติดมันมาทำ ถ้าเป็นหมูเนื้อล้วน ๆ จะทำให้หมูปิ้งของเราแข็งไม่อร่อยเท่ากับหมูที่มีมันด้วยค่ะ ลองทำดูนะคะ สูตรที่ให้ ถ้าไม่ชอบตรงไหนก็ปรับสูตรตามชอบนะคะ
จบไปแล้วสำหรับสูตรหมูปิ้งทำขาย เป็นวิธีทำหมูปิ้งกะทิอร่อยนุ่มและสีสวยจากน้ำซอส ขายกับข้าวเหนียวขาว หรือข้าวเหนียวดำร้อน ๆ นุ่ม ๆ แค่นี้ก็มัดใจลูกค้าแล้วค่ะ
![](https://img1.blogblog.com/img/video_object.png)
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
จากที่เคยสั่งซื้อเมนูหมูปิ้งขายส่ง แม้จะอร่อยแต่กำไรต่อไม้น้อยเหลือเกิน ถ้าทำขายเองน่าจะกำไรเยอะกว่าแน่นอนค่ะ เราขอนำเสนอวิธีทำหมูปิ้ง หมูย่าง สูตรจาก คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา) จับหมูหมักกับน้ำซอสข้ามคืน วันรุ่งขึ้นจับเสียบไม้ เอาไปย่างจนสุกหอม ใครจะดัดแปลงเป็นเมนูหมูปิ้งปลาร้าก็น่าสนใจไม่น้อยเลยค่ะ
หมูปิ้ง สูตรแม่ทำขาย by ครัวตุ๊กตา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifAj5gnjzJIYVzwhGfP4uxzc0cx6561D5mynphNakz9n1Kty_DWjE0sRZ0M9MXNzMP9vz-9dR_d9YAPwOCKh2zwetUZrAci_MaL6PJfavHiWbnIl6L-wt-ukPDwDd7lqubnvCsSZBH9HA/w640-h360/16a6fa5b-2668-4f8b-a660-40370d109323%255B1%255D.jpg)
สวัสดีค่ะ วันนี้ครัวตุ๊กตาชวนมาทำหมูปิ้งสูตรอร่อย เป็นสูตรที่แม่ทำขายเลี้ยงลูกมาจนเรียนจบปริญญาตรี เมื่อสมัย 30 กว่าปีที่แล้ว แม่ขายอยู่ในหมู่บ้านปูนซีเมนต์ไทย ซอย 11 ใครอยู่หมู่บ้านนั้นก็คงจะจำได้ แม่มีรถเข็นออกมาขายหมูปิ้งทุกเช้า ขายดี เป็นที่ชื่นชอบของทุกคน โดยเฉพาะหมูที่ติดมันจะขายดีมาก เพราะอร่อย แม่มีน้ำจิ้มแบบมะขามเปียก จิ้มแล้วอร่อยสุด ๆ พร้อมข้าวเหนียวร้อน ๆ กินแล้วฟิน
ตอนนี้ตามาอยู่อเมริกาก็ยังจำได้ เคยช่วยแม่เสียบหมูจนมือพรุนไปหมด แต่ก็เพราะหมูย่างทำให้เราเรียนจบปริญญาตรี วันนี้เลยมาบอกสูตรกันว่าใส่อะไรกันบ้าง ลองทำดูนะคะ
ส่วนผสม หมูปิ้ง หมูย่าง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMcbALZYJjMolqCBI6I-gpfsbP6fOVBDkVDuYTgVYj1QC3zEGVFQGiEv3Ks_f-AD9zFZnssRO_L6miD-qYC5Sbd1pAtyU1j7LoGO-4pq2qHVfkUbgEcjss3cn9yLeiomaagoLsvVs6-LM/w640-h312/454b3321-9100-40d5-bce8-cccf0825b8b0%255B1%255D.jpg)
- หมู 1.5 กิโลกรัม
- กระเทียม 10-12 กลีบ
- พริกไทย 1 ช้อนโต๊ะ
- รากผักชี 2-3 ช้อนโต๊ะ
- เกลือ 1 ช้อนชา
- น้ำตาลปี๊บ 1/3 ถ้วย
- ซีอิ๊วขาว 1/3 ถ้วย
- ซีอิ๊วดำหวาน 2 ช้อนโต๊ะ
- น้ำมันหอย 3 ช้อนโต๊ะ
- ลูกผักชีคั่วป่น 3 ช้อนโต๊ะ
- กะทิ 1/2 ถ้วย
- น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEirzJDF-5xE4VRNOB8ARZvb9SzSVDsOS_ov0Mqpmr9OGB_qdAMUymC3e6opjyDHU1ce4mtt5LMaTehgHzdtvZlpl-tt_LXkaSQbUl5SluFOSHcqhkdhJJidrEdfv78tfmDie9osKEVHB5s/w640-h458/8e95533c-ac49-4900-81aa-968ee0e2123d%255B1%255D.jpg)
► นำกระเทียม พริกไทย รากผักชี และเกลือมาตำรวมกันค่ะ (ที่อเมริกาไม่มีรากผักชีนะคะ ตาก็ใช้ก้านของผักชี ใช้ได้เหมือนกันค่ะ) เมื่อตำละเอียดแล้วนำมาใส่อ่างผสม ปรุงรสด้วยน้ำตาลปี๊บกับซีอิ๊วขาว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjzXV8gtJI-pJcWekHf0uYMog0ux1QMSlj8wLoNFzyJShoK5jLXQ6LWw8bwPFPOEdrZf9VDbfHFYww1L5ydIhA2vPCopq3Ai_e3F36d1SW43u67HldW6kRdS1cTA6kZ04uXkfE_mwG9O8/w640-h458/15e9fb54-4073-45f3-bdaf-56391590a216%255B1%255D.jpg)
► ผสมซีอิ๊วดำหวาน น้ำมันหอย และลูกผักชีคั่วรวมกันค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgTAbeU810CCEIYr6mSseL72M3U9V5ajjpAcCklv2DMkT4vUpfB9dyQ-Kgbsd8XOZUIbWnr2SD4QbZn5Z927bFcfZhnzp_ee21jdMgbLb8nDMSBnB-QwSQiOnth7L-jXkZDYoJnNTQwngQ/w640-h458/f9011632-f315-4a0d-860e-198f436c0d7f%255B1%255D.jpg)
► คนส่วนผสมเครื่องปรุงให้เข้ากัน และแล่หมูเป็นชิ้นตามชอบใส่อ่างผสม เทน้ำเครื่องปรุงใส่ลงไปแล้วคนให้เข้ากัน นวดไปเรื่อย ๆ ให้เข้ากัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjSjDRgclDiD-UOB5Sjr6fWkBvZZ4LVNz3Qs7hDm2mcsGHPMvglV8_y2xcGRQ9JGbUj2sdPfkilf2kS1FiOS6sOGpDogMn2T9idF5zJKTbh2rhlqQAeotgx2jT-TtzIZydxOFRtcwIEt4/w640-h458/ef0b05d5-3ec2-40ab-bff5-9f80249e7555%255B1%255D.jpg)
► เมื่อหมูกับน้ำหมักหมูเข้ากันได้ดี เติมหัวกะทิ ตาใช้กะทิกระป๋องนะคะ สะดวกสำหรับคนอยู่ในอเมริกา และเติมน้ำปลา นวดให้เข้ากัน นวดไปเรื่อย ๆ จนเนื้อหมูดูดน้ำหมักและเข้ากันดี ถ้าจะให้ดีนำหมูชิ้นเล็ก ๆ ใส่ไมโครเวฟ ลองชิมรสชาติดูก่อนจะเสียบไม้นะคะ จะได้รู้ว่าควรจะเพิ่มเติมเครื่องปรุงอะไรก่อนจะเสียบไม้ค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhPdJ0dfvgFcTnLHPxGlXP_kHvP31nSzvSsygxzthqUMIOAOfuqVt3yL0Oz9hpQnhIpo-VmD38mc3JZgo7PV-q57kHQRc-VmA7HWG3L28_MyzzVgjBlSQYWDdDxTl9U5y2dLFyg3iUVd4Y/w640-h458/f26cf36a-87c7-48b3-92f4-f1f398b2f477%255B1%255D.jpg)
► เราจะหมักหมูไว้ในตู้เย็นอย่างน้อย 3 ชั่วโมง หรือหมักทิ้งไว้ข้ามคืนยิ่งดีค่ะ ตอนแม่ทำขายก็เสียบไม้หมักทิ้งข้ามคืน เช้าก็นำออกมาปิ้งขายค่ะ ปิดพลาสติกถนอมอาหาร นำเข้าตู้เย็น เมื่อครบเวลาก็นำออกมา นำไม้แช่น้ำสักเล็กน้อยแล้วค่อยนำมาเสียบหมู ปริมาณเนื้อหมูตามชอบเพราะทำกินเองที่บ้าน ก็เล็กบ้างใหญ่บ้าง แต่ถ้าทำขายก็ควรเสียบให้ชิ้นเนื้อหมูเท่า ๆ กัน จะทำให้น่ากินน่าซื้อนะคะ สำหรับตาก็ตามใจแบบรวดเร็ว เพราะทำกินเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqU9yuUHh2NvM8_CaCczglz6G9u4edoF0QMvlZ-mlBIkkjuhvzfx5omUExMliED1N_xyDyd2r_3mMjK1PRSq_MxEuxQXoZNGfyjUTiMQR8jx_YqPXg5pbG3R86ieCHSa2tzmxnCGfrehE/w640-h458/5d986b42-9d70-42ba-a4cc-81e63f000060%255B1%255D.jpg)
► เมื่อเสียบหมูหมดแล้วก็จะได้ประมาณที่เห็นนะคะ ของตาทำแล้วกินไม่หมด ตาจะเก็บใส่ถุงซิปล็อก ทำเป็นแบน ๆ เข้าช่องแช่แข็ง เก็บไว้ได้นานเป็นเดือนนะคะ (แต่จริง ๆ กินหมดก่อนอยู่แล้วค่ะ) เวลาจะกินครั้งต่อไปก็นำออกมาวางที่อุณหภูมิห้องปกติ รอจนละลายแล้วนำไปย่าง รสชาติหมูปิ้งก็คงรสชาติอร่อยเหมือนเดิมค่ะ รับรอง จากนั้นตานำมาย่างแค่พอกินวันนี้ก่อน ย่างเตาถ่านจะหอมอร่อยไปอีกแบบ แต่ที่อเมริกาใช้เตาย่างสะดวกดีค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjyr8nJ-dNjtT6wO-kDLAvrvUhvrWWfkuBk1AvDiK96gLTD5NVtaSClLQQVftygEu5xNeujm5kACT0rz4hU2T6WZ2JNOZA0hd6RRZpegvHL72QNuEJEC-We8RNpheiOvoWc4JKRn-cQW-o/w640-h458/2ca6cbfa-0ac9-4991-b006-a6025c323087%255B1%255D.jpg)
► เวลาย่างก็คอยดูไฟด้วยนะคะ อย่าไฟแรงเกินไป ตอนที่ขายแม่จะใส่ขี้เถ้าคอยกลบถ่าน ไฟจะรุม ๆ ความร้อนจะเท่ากันค่ะ ย่างเสร็จ ต้องกินร้อน ๆ อร่อยเสิร์ฟกับข้าวเหนียวยิ่งอร่อย ตาชอบหมูติดมันค่ะ วันนี้ใช้ตรงส่วนสะโพก ใครจะใช้มันหมูแข็งเสียบร่วมกับเนื้อหมูก็อร่อยค่ะ ที่นี่ไม่มีมันหมูขายค่ะ ก็ต้องเลือกหมูแบบที่ติดมันมาทำ ถ้าเป็นหมูเนื้อล้วน ๆ จะทำให้หมูปิ้งของเราแข็งไม่อร่อยเท่ากับหมูที่มีมันด้วยค่ะ ลองทำดูนะคะ สูตรที่ให้ ถ้าไม่ชอบตรงไหนก็ปรับสูตรตามชอบนะคะ
จบไปแล้วสำหรับสูตรหมูปิ้งทำขาย เป็นวิธีทำหมูปิ้งกะทิอร่อยนุ่มและสีสวยจากน้ำซอส ขายกับข้าวเหนียวขาว หรือข้าวเหนียวดำร้อน ๆ นุ่ม ๆ แค่นี้ก็มัดใจลูกค้าแล้วค่ะ
![](https://img1.blogblog.com/img/video_object.png)
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก