เมนู แกงป่าปลาชิดซ้าย เมนูแกงป่าหมูชิดขวา นาทีนี้ขอลองทำเมนูแกงป่าไก่บ้าน สูตรอาหารไทย ใส่ผักเน้น ๆ หอมกลิ่นสมุนไพร รสชาติจัดจ้าน...
เมนูแกงป่าปลาชิดซ้าย เมนูแกงป่าหมูชิดขวา นาทีนี้ขอลองทำเมนูแกงป่าไก่บ้าน สูตรอาหารไทย ใส่ผักเน้น ๆ หอมกลิ่นสมุนไพร รสชาติจัดจ้าน มาพร้อมสูตรน้ำพริกแกงตำเอง
จากที่เคยทำเมนูแกงป่าไก่บ้านหน่อไม้ดองมาหลายครั้งจนแอบเบื่อ ขอลองเปลี่ยนมาทำเมนูแกงป่าไก่บ้านใส่ผักเยอะ ๆ ตามชอบดีกว่า เราขอนำเสนอวิธีทำแกงป่าไก่บ้าน สูตรจาก คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา) ใส่ผักเยอะมาก ทั้งฟักทอง มะเขือเปราะ ข้าวโพดอ่อน ถั่วฝักยาว มาพร้อมวิธีทำน้ำพริกแกงป่ารสเด็ด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqx1JKtB3FB0z2HHhcjEWj-d6cKk_DEK8iSUy6O9eflvjT06d8O30KRRgXNQ0sqYFLKII4BgtRMieDfFqWRk_xYt2LnEGDa3zKqZulrAWOBnFYbUnkvx8K5kdHZ14YezmqJDDNBkYJrPE/w640-h360/c37bed45-990c-40c9-bfc2-6e5f72de3445%255B1%255D.jpg)
แกงป่าไก่บ้าน สูตรนี้ตำน้ำพริกแกงป่าเองจ๊ะ หอมเครื่องแกงมาก by ครัวตุ๊กตา
โดย คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา)
สวัสดีค่ะ วันนี้ครัวตุ๊กตา ครัวไทยในอเมริกา มาชวนทำแกงป่าไก่บ้านกันค่ะ ที่อเมริกามีไก่บ้านขายด้วยนะคะ มาแบบแช่แข็งค่ะ วันนี้ได้ไก่บ้านตัวใหญ่ เลยแกงแค่ครึ่งตัวก็ได้หม้อใหญ่ ใส่ผักจัดเต็ม ตามที่เห็นเลยจ้ะ มาดูวิธีทำกัน หม้อนี้ตาตำน้ำพริกแกงเองนะคะ ตาชอบที่จะทำแกงแบบตำพริกแกงเองทุกครั้ง เพราะได้กลิ่นเครื่องสมุนไพร พริกแกงที่ซื้อไม่ค่อยหอมเครื่องแกงค่ะ แต่ก็สำหรับคนที่เครื่องน้ำพริกไม่พร้อมก็ใช้น้ำพริกแกงเผ็ดสำเร็จรูปได้ค่ะ มาดูวิธีทำกันดีกว่าค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3ZugXMpfFQ-2skScr_Vpga6bBfkR0Lvh4IqetcpU1v3Ms3v2gIYZs71DYfiPQChKR6MEC8-xT5hS3Qho9JogHqzY6isd7sBFchJdVcE9YunHxKtwfSalj4OclHfTKaUmiFZcQz_GmoKM/w640-h312/6cc81462-062f-4d5d-9113-2bfac50d9fdd%255B1%255D.jpg)
ส่วนผสม แกงป่าไก่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgX44GZlR4keNnYpGNyZjNLCas65P9wnxaI1Z7qvQQYiKVr_IOKEjikQCosAoGl99nUM0jtcBFTSUIMftRqEkS7L2TtBdODOPz9jYM8rTDW1iw5o-qR4mEIfHIfF6kgzeL4XzPGrlEFRF4/w640-h366/078ec607-cc27-45e2-a689-6618b3b0e504%255B1%255D.jpg)
► ก่อนอื่นเรามาตำพริกแกงป่ากันก่อน ใส่พริกที่แช่น้ำมาแล้วลงครก ใส่เกลือ ตำล่วงหน้าเลยจ้ะ พอพริกแหลกนิดหน่อย ใส่ตะไคร้ซอย ผิวมะกรูด กระเทียม หอมแดง ตำรวมกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjCvDkFy-hsg4Dlk8nl_7cgxUDIjEGFkc5qWdympkv2YRpfBFDlJWbJqwK57jeC4yUn2l5RhZi7pcle_MljJ_EbvcKI3OnxE1LmyiT_9IE1mxab0hylc_dc1GKbt-DXJooQPmFJwezAsyQ/w640-h426/8eb12b3b-bfd8-48bb-95d1-c2e432a663b9%255B1%255D.jpg)
► ใส่รากผักชี คนอยู่ต่างประเทศหารากผักชียาก เราใช้ก้านได้เลยค่ะ หอมเหมือนกัน และกะปิตำรวมกันจนละเอียดตามต้องการ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgb5MIr4W8xYlM06QNpRybEoS1z8ckd4ClMRJby81yoYL8IiCErjfZxuHhsx8ExHkDh8EZr5-rilllWkAuAZDuHmUfkD9sOo35xPdzFpsMEt-dLoYjtJKkz2ZFOWKjje3G5cPLszkmEfdM/w640-h426/189a40f2-2f4b-426c-95d6-7bed4dc169a0%255B1%255D.jpg)
► ตั้งกระทะใส่น้ำมันนิดหน่อย นำเครื่องแกงที่ตำไว้มาผัดให้หอม แล้วใส่ไก่ลงผัดให้สุกนิดหน่อย ไก่จะได้เข้ากับเครื่องแกงได้ดี ใส่น้ำล้างครก ตามที่ยายสอนไว้ เคล็ดลับความอร่อย ตามที่ยายสอนมาค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-H4ba3dLfwyu8KlF6opdbZ58KWOjeGXOjKHmvTzeA1luIZQ4vzz3CzF2BO4kGuxiyHt4tLzD89cSlxBjzW9wlyUBfLROHyXyjIh9NgOPGh6P8YI4Km5ycywHBiG8LOHE3Ruz8AWBoBhY/w640-h426/21cb4f35-8d50-4b80-acc0-fb8c967a863c%255B1%255D.jpg)
► ตั้งน้ำซุปไก่ ใครจะใช้น้ำเปล่าก็ได้นะคะ แต่แนะนำน้ำซุปจะทำให้แกงมีรสชาติอร่อยมากกว่าค่ะ จากนั้นนำไก่ที่ผัดกับเครื่องแกงมาใส่ในหม้อน้ำซุปที่ตั้งไฟ คนให้ละลายเข้ากัน ใส่ฟักทองซึ่งเป็นผักสุกช้าลงไปเลย แล้วต้มต่อไปประมาณ 3-5 นาที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjGi2Z40GNxYVsKI4xaiHi6N2ddkVKlc5-VNrpr4w4fm5n8kOD_CpTTxSnnn94RVjP050uV8-_iO3XAgyhCGutlTvs8LYJfH72o4t5jl-izgaBeTifaFby2LNIyFccl9D6QGWr3WHZPOb0/w640-h366/febf65d0-cfe7-40d3-a025-889d7343316d%255B1%255D.jpg)
► เมื่อฟักทองเริ่มนิ่ม ใส่กระชายซอย ถั่วฝักยาว ข้าวโพดอ่อน หน่อไม้ลวก หรือผักที่เราชอบ อยู่ต่างประเทศก็หาผักยากสักหน่อย ข้าวโพด ก็เป็นข้าวโพดในกระป๋องค่ะ ใช้ได้อยู่นะคะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifAgeli4dkeRGLDwdpAs7HqCo23qDhpbf08TMZHMX-oQCvzYDsr3TpXRzLCp71zpc7t0mmo04Py5quvQHxnknJ1AQrvhkSZ_dms9xT-oPgrSHOcX0XSS701qG5Y9qf6W8vaMVzwOngdoM/w640-h366/712ff078-2e3b-41bc-8b6f-fa5ea3700600%255B1%255D.jpg)
► ใส่มะเขือเปราะที่หั่นแช่น้ำเกลือไว้ ต้มต่อรอจนผักสุกนิ่ม ปรุงรสด้วยน้ำตาลปี๊บ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLG_VCEPbeXFvIUbOlQhs0KEZ1gF-aLfzEnx_32iJbswkbxLI1BuuGNNTrreSmBHC-AEFCyAkSXb1GKQzO4-xTOYhLj6l7GDCAkNt5YT1Bha1bQIvb-e585Nhy0fW52vW_YAou4TDcKwE/w640-h366/5f340a60-8b02-4fc6-8da9-47c04755974c%255B1%255D.jpg)
► เติมน้ำปลา ชิมรสให้ถูกใจ ตอนนี้หอมพริกแกงมากมาย เมื่อสุกแล้ว เติมพริกชี้ฟ้าแดง และใบโหระพา คนให้เข้ากัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEitgsTISRgcNwR4JhVsMzU-oDA6aTM2gqC448Xr4cUM9aKddAqzZN_6UZWka2GSEmDSzRUofzQpFiz7bHD3bWoyDW9vSbHGoYzO4SvOJrnBwbEsu93dOv89VyRUQHiDz98VPljyw_rs2VE/w640-h366/2601a55a-f2f2-4df9-97aa-d0e7a1f1f51b%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDl2QtScMWp7gDue87J8XcqF2HAOXL5uFku34pF6XOrMUaFJWZS_NNoBGZe-zmoJh451C0q3_ZQT7AWVnT1QjWnJyD86V_dtdD20YeuZKLsFNLSVFNtTeWmIplzxM6c4p0nsDVtp0vuLM/w640-h312/cba43c71-da42-4436-a9e3-d5af105bfe07%255B1%255D.jpg)
► เสร็จแล้ว ตักเสิร์ฟพร้อมข้าวสวยร้อน ๆ อร่อยมากค่ะ หอมเครื่องแกงตำเอง เผ็ดสะใจคนชอบเผ็ด กินแล้วได้ประโยชน์ ลดความอ้วน มีผักเยอะ เมนูนี้ดีต่อสุขภาพค่ะ
ในที่สุดก็ได้อาหารมื้อเย็นแล้วนั่นคือ เมนูแกงป่าไก่บ้านนี่เอง ขอตัวไปโขลกน้ำพริกเตรียมไว้ก่อนนะคะ ถ้าแดดหุบเมื่อไรค่อยออกไปซื้อผักสดปากซอย ผักจ๋ารอหน่อยนะ
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
Kapook.com
คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา)
จากที่เคยทำเมนูแกงป่าไก่บ้านหน่อไม้ดองมาหลายครั้งจนแอบเบื่อ ขอลองเปลี่ยนมาทำเมนูแกงป่าไก่บ้านใส่ผักเยอะ ๆ ตามชอบดีกว่า เราขอนำเสนอวิธีทำแกงป่าไก่บ้าน สูตรจาก คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา) ใส่ผักเยอะมาก ทั้งฟักทอง มะเขือเปราะ ข้าวโพดอ่อน ถั่วฝักยาว มาพร้อมวิธีทำน้ำพริกแกงป่ารสเด็ด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqx1JKtB3FB0z2HHhcjEWj-d6cKk_DEK8iSUy6O9eflvjT06d8O30KRRgXNQ0sqYFLKII4BgtRMieDfFqWRk_xYt2LnEGDa3zKqZulrAWOBnFYbUnkvx8K5kdHZ14YezmqJDDNBkYJrPE/w640-h360/c37bed45-990c-40c9-bfc2-6e5f72de3445%255B1%255D.jpg)
แกงป่าไก่บ้าน สูตรนี้ตำน้ำพริกแกงป่าเองจ๊ะ หอมเครื่องแกงมาก by ครัวตุ๊กตา
โดย คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา)
สวัสดีค่ะ วันนี้ครัวตุ๊กตา ครัวไทยในอเมริกา มาชวนทำแกงป่าไก่บ้านกันค่ะ ที่อเมริกามีไก่บ้านขายด้วยนะคะ มาแบบแช่แข็งค่ะ วันนี้ได้ไก่บ้านตัวใหญ่ เลยแกงแค่ครึ่งตัวก็ได้หม้อใหญ่ ใส่ผักจัดเต็ม ตามที่เห็นเลยจ้ะ มาดูวิธีทำกัน หม้อนี้ตาตำน้ำพริกแกงเองนะคะ ตาชอบที่จะทำแกงแบบตำพริกแกงเองทุกครั้ง เพราะได้กลิ่นเครื่องสมุนไพร พริกแกงที่ซื้อไม่ค่อยหอมเครื่องแกงค่ะ แต่ก็สำหรับคนที่เครื่องน้ำพริกไม่พร้อมก็ใช้น้ำพริกแกงเผ็ดสำเร็จรูปได้ค่ะ มาดูวิธีทำกันดีกว่าค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3ZugXMpfFQ-2skScr_Vpga6bBfkR0Lvh4IqetcpU1v3Ms3v2gIYZs71DYfiPQChKR6MEC8-xT5hS3Qho9JogHqzY6isd7sBFchJdVcE9YunHxKtwfSalj4OclHfTKaUmiFZcQz_GmoKM/w640-h312/6cc81462-062f-4d5d-9113-2bfac50d9fdd%255B1%255D.jpg)
ส่วนผสม แกงป่าไก่
- ไก่บ้าน (ครึ่งตัว) 500 กรัม
- น้ำซุปไก่ 1-2 ลิตร
- ฟักทอง 300 กรัม
- กระชายซอย 1/2 ถ้วย
- ถั่วฝักยาว 1/2 ถ้วย
- ข้าวโพดอ่อน 1/2 ถ้วย
- หน่อไม้ 1/2 ถ้วย
- มะเขือเปราะ 4 ลูก
- น้ำตาลปี๊บ 1 ช้อนโต๊ะ
- น้ำปลา 1-2 ช้อนโต๊ะ
- ใบโหระพา 1 ถ้วย
- พริกชี้ฟ้าแดง สำหรับแต่ง
- พริกขี้หนูแห้ง แช่น้ำ 15-20 เม็ด
- เกลือ 1 ช้อนชา
- ตะไคร้ 2 ช้อนโต๊ะ
- ผิวมะกรูด 1 ช้อนโต๊ะ
- กระเทียม 1 หัว
- หอมแดง 3-4 หัว
- รากผักชี 1 ช้อนโต๊ะ
- ข่า 1 ช้อนโต๊ะ
- กะปิ 1 ช้อนชา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgX44GZlR4keNnYpGNyZjNLCas65P9wnxaI1Z7qvQQYiKVr_IOKEjikQCosAoGl99nUM0jtcBFTSUIMftRqEkS7L2TtBdODOPz9jYM8rTDW1iw5o-qR4mEIfHIfF6kgzeL4XzPGrlEFRF4/w640-h366/078ec607-cc27-45e2-a689-6618b3b0e504%255B1%255D.jpg)
► ก่อนอื่นเรามาตำพริกแกงป่ากันก่อน ใส่พริกที่แช่น้ำมาแล้วลงครก ใส่เกลือ ตำล่วงหน้าเลยจ้ะ พอพริกแหลกนิดหน่อย ใส่ตะไคร้ซอย ผิวมะกรูด กระเทียม หอมแดง ตำรวมกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjCvDkFy-hsg4Dlk8nl_7cgxUDIjEGFkc5qWdympkv2YRpfBFDlJWbJqwK57jeC4yUn2l5RhZi7pcle_MljJ_EbvcKI3OnxE1LmyiT_9IE1mxab0hylc_dc1GKbt-DXJooQPmFJwezAsyQ/w640-h426/8eb12b3b-bfd8-48bb-95d1-c2e432a663b9%255B1%255D.jpg)
► ใส่รากผักชี คนอยู่ต่างประเทศหารากผักชียาก เราใช้ก้านได้เลยค่ะ หอมเหมือนกัน และกะปิตำรวมกันจนละเอียดตามต้องการ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgb5MIr4W8xYlM06QNpRybEoS1z8ckd4ClMRJby81yoYL8IiCErjfZxuHhsx8ExHkDh8EZr5-rilllWkAuAZDuHmUfkD9sOo35xPdzFpsMEt-dLoYjtJKkz2ZFOWKjje3G5cPLszkmEfdM/w640-h426/189a40f2-2f4b-426c-95d6-7bed4dc169a0%255B1%255D.jpg)
► ตั้งกระทะใส่น้ำมันนิดหน่อย นำเครื่องแกงที่ตำไว้มาผัดให้หอม แล้วใส่ไก่ลงผัดให้สุกนิดหน่อย ไก่จะได้เข้ากับเครื่องแกงได้ดี ใส่น้ำล้างครก ตามที่ยายสอนไว้ เคล็ดลับความอร่อย ตามที่ยายสอนมาค่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-H4ba3dLfwyu8KlF6opdbZ58KWOjeGXOjKHmvTzeA1luIZQ4vzz3CzF2BO4kGuxiyHt4tLzD89cSlxBjzW9wlyUBfLROHyXyjIh9NgOPGh6P8YI4Km5ycywHBiG8LOHE3Ruz8AWBoBhY/w640-h426/21cb4f35-8d50-4b80-acc0-fb8c967a863c%255B1%255D.jpg)
► ตั้งน้ำซุปไก่ ใครจะใช้น้ำเปล่าก็ได้นะคะ แต่แนะนำน้ำซุปจะทำให้แกงมีรสชาติอร่อยมากกว่าค่ะ จากนั้นนำไก่ที่ผัดกับเครื่องแกงมาใส่ในหม้อน้ำซุปที่ตั้งไฟ คนให้ละลายเข้ากัน ใส่ฟักทองซึ่งเป็นผักสุกช้าลงไปเลย แล้วต้มต่อไปประมาณ 3-5 นาที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjGi2Z40GNxYVsKI4xaiHi6N2ddkVKlc5-VNrpr4w4fm5n8kOD_CpTTxSnnn94RVjP050uV8-_iO3XAgyhCGutlTvs8LYJfH72o4t5jl-izgaBeTifaFby2LNIyFccl9D6QGWr3WHZPOb0/w640-h366/febf65d0-cfe7-40d3-a025-889d7343316d%255B1%255D.jpg)
► เมื่อฟักทองเริ่มนิ่ม ใส่กระชายซอย ถั่วฝักยาว ข้าวโพดอ่อน หน่อไม้ลวก หรือผักที่เราชอบ อยู่ต่างประเทศก็หาผักยากสักหน่อย ข้าวโพด ก็เป็นข้าวโพดในกระป๋องค่ะ ใช้ได้อยู่นะคะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifAgeli4dkeRGLDwdpAs7HqCo23qDhpbf08TMZHMX-oQCvzYDsr3TpXRzLCp71zpc7t0mmo04Py5quvQHxnknJ1AQrvhkSZ_dms9xT-oPgrSHOcX0XSS701qG5Y9qf6W8vaMVzwOngdoM/w640-h366/712ff078-2e3b-41bc-8b6f-fa5ea3700600%255B1%255D.jpg)
► ใส่มะเขือเปราะที่หั่นแช่น้ำเกลือไว้ ต้มต่อรอจนผักสุกนิ่ม ปรุงรสด้วยน้ำตาลปี๊บ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLG_VCEPbeXFvIUbOlQhs0KEZ1gF-aLfzEnx_32iJbswkbxLI1BuuGNNTrreSmBHC-AEFCyAkSXb1GKQzO4-xTOYhLj6l7GDCAkNt5YT1Bha1bQIvb-e585Nhy0fW52vW_YAou4TDcKwE/w640-h366/5f340a60-8b02-4fc6-8da9-47c04755974c%255B1%255D.jpg)
► เติมน้ำปลา ชิมรสให้ถูกใจ ตอนนี้หอมพริกแกงมากมาย เมื่อสุกแล้ว เติมพริกชี้ฟ้าแดง และใบโหระพา คนให้เข้ากัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEitgsTISRgcNwR4JhVsMzU-oDA6aTM2gqC448Xr4cUM9aKddAqzZN_6UZWka2GSEmDSzRUofzQpFiz7bHD3bWoyDW9vSbHGoYzO4SvOJrnBwbEsu93dOv89VyRUQHiDz98VPljyw_rs2VE/w640-h366/2601a55a-f2f2-4df9-97aa-d0e7a1f1f51b%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDl2QtScMWp7gDue87J8XcqF2HAOXL5uFku34pF6XOrMUaFJWZS_NNoBGZe-zmoJh451C0q3_ZQT7AWVnT1QjWnJyD86V_dtdD20YeuZKLsFNLSVFNtTeWmIplzxM6c4p0nsDVtp0vuLM/w640-h312/cba43c71-da42-4436-a9e3-d5af105bfe07%255B1%255D.jpg)
► เสร็จแล้ว ตักเสิร์ฟพร้อมข้าวสวยร้อน ๆ อร่อยมากค่ะ หอมเครื่องแกงตำเอง เผ็ดสะใจคนชอบเผ็ด กินแล้วได้ประโยชน์ ลดความอ้วน มีผักเยอะ เมนูนี้ดีต่อสุขภาพค่ะ
ในที่สุดก็ได้อาหารมื้อเย็นแล้วนั่นคือ เมนูแกงป่าไก่บ้านนี่เอง ขอตัวไปโขลกน้ำพริกเตรียมไว้ก่อนนะคะ ถ้าแดดหุบเมื่อไรค่อยออกไปซื้อผักสดปากซอย ผักจ๋ารอหน่อยนะ
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
Kapook.com
คุณ tukata001 สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม (ครัวตุ๊กตา)