ทอด ปลาทูรอเลย จะได้มาทำเมนูปลาทูผัดพริกขิง สูตรอาหารไทย สีสวยรสเค็มหวาน และเผ็ดน้อย คลุกกับข้าวสวยร้อน ๆ ฟินระเบิด เช...
ทอดปลาทูรอเลย จะได้มาทำเมนูปลาทูผัดพริกขิง สูตรอาหารไทยสีสวยรสเค็มหวาน และเผ็ดน้อย คลุกกับข้าวสวยร้อน ๆ ฟินระเบิด
เชื่อว่าเมนูผัดพริกขิง หรือผัดพริกแกงคุ้นปากใครหลายคน โดยเฉพาะผัดพริกขิงกากหมู แต่สำหรับคนแคร์หุ่นคงไม่เหมาะ ดังนั้นลองเปลี่ยนมาทำปลาผัดพริกขิงกันดีไหม เราขอนำเสนอวิธีทำปลาทูผัดพริกขิง สูตรจาก คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม จับปลาทูไปทอดจนสุกหนังกรอบแล้วแกะเนื้อและเอาไปตำจนละเอียดแล้วเอาไปทอดจนกรอบฟู เสร็จแล้วก็เอาไปผัดกับพริกแกงและกุ้งแห้งปั่นจนเข้ากัน ใส่ถั่วฝักยาวและใบมะกรูด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9Cl1K2heBhZGmlzK1ZfQB0V-u4nrnkMg_aDEnSL_DlAj2oClHD436lmky0cvk4hSRinRIwA8dT6T-20TYVyvgIybnwuVWldQx2SR5nfsonOqIJgOumuJrMlByW0oLRjgWGpyZAnKL8-4/w640-h480/569b923e-ed4c-441c-a26a-24cfa6452386%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยชวนฝอย อร่อยกับปลาทูผัดพริกขิง โดย คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigZVuDsgMP_crnsnJtZrqnqqfStHWT20JjZIeHyY79CtIlbNGHCfYgrtNUmUEfplVf2VYuLWsM5rx2sPmDTQEMD2tYBy3MAU-RfVQWrIvrqU7aJ5PfWY8xPoabKc9tB0aIGBgV-6_Sr6s/w640-h478/42b484c4-b112-4cd2-8114-8bfe7577e9ef%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEio3HG2lP-tWp_pr0o1bvIe-Qi3tj2aAgo-lVYLmFXGFhwuisFyDMkEYyU4OSKdq5MyQf7lg6SvHNxOqfoiz83KVkmlx5g4JPA8cmlHuMN9mlukj0I_MUnTLVBE8MIRCLxYopNdD6nufR8/w640-h478/79f99e10-970e-41b7-a274-dd4f3c62ede3%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6LsOol95IdaVKsF0pBN3cYGIpK1RWSgpq0SD0zsJrKjjKxyxVpirsAyvsakgGJyrU-fFC_ItQ6ZFTl8XQubPgCwFAX-woxvKIGmaKr8VkGMmQQB7BnNabi-C-yRjgM3ai6ZvhmsUxKjU/w640-h478/d97f5d34-965b-445b-a4a6-4d4310edb125%255B1%255D.jpg)
กราบสวัสดีทุกท่านครับ ห่างกันไปนานร่วม 2 เดือน เพราะติดภารกิจหลัก อีกทั้งปูกุ้งก็ยังไม่ใช่ฤดูของมัน อากาศก็แปรปรวนทั้งลมทั้งฝน คงเป็นเพราะพายุที่พาดผ่าน ทำให้ชาวเรือไม่กล้าที่จะออกทำการประมงเต็มตัว วันไหนแดดดี ๆ ก็เอาอวนปลาทูลง อวนนี้จะทำการประมงแบบใช้เวลาจำกัด วางอวนไม่ถึงชั่วโมงก็ต้องรีบกู้เพื่อให้ได้ฝูงปลาที่มีความสดแบบจัด ๆ มาขาย ปลาที่ได้จากการประมงชายฝั่งจะมีความสดมากกว่าเรือใหญ่ ที่ต้องออกไปไกลราว 1-3 วัน ปลาที่เรือชายฝั่งจับได้ก็จะมีปะปนกันหลาย ๆ ชนิด ทั้งปลาทู ปลาลัง ปลาตาโต รวมถึงลูกปลาอื่น ๆ
พ่อค้าแม่ค้าคนกลางที่มารับซื้อปลาจากแหล่งชายฝั่งต้องการปลาที่มีความสดแบบนี้ เพราะสามารถเรียกราคา ปลาสด ๆ ไม่ว่าจะต้ม แกง ทอด มันมีความอร่อย มีรสหวานเนื้อ มีกลิ่นหอมอ่อน ๆ ยิ่งนำไปย่างก็จะได้กลิ่นชัดขึ้น ปลาแบบนี้สามารถทำได้หลากหลายเมนู และวันนี้ตะโกจะนำเสนอเมนูที่อร่อย และสามารถเก็บไว้ทานในมื้อต่อ ๆ ไปได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgf-Luv9HzziBR6oxBf9IKm1HR4M2FMYh3G23QG_t9t65LaiHb22o0kW_AOrvM3k3TWLNGZQ0ModvfqncUlUbApYu9daxdMp_Z9cIMLVHhXiJiL2a7GHI4IKt9noNfJqNnfvkWuIP64ypw/s320/d8c1bc5d-025e-45f5-b526-805eb1c02778%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEghLG16XW8iFvlkKo1_4Axf0dmZKpnbEscUJzCey4lV0bDytnaUqLlfFi6apWz_6cWAIfQf2Lk-Yzt2cPaJ2w4g-JbVogb-ds0K9spkm2onaejOlV067F7Mzx4Z5OmOGsVoFt0czZHo6fU/s320/eeedde94-bc4c-4147-836c-37af3a0a093c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEivH3qEd_FTSx4vX_R2mlPcDJjwngTc4OpQrmsTgD1d5MxWypIBsz6RY6fewYXMzAv5Qr1IB9ZwAnH53NT5tiW1Qs7bDHFA0syiI7T1uqsdl5rDA7HUg7L0yBJjRt7midDBAaqOlouJEig/s320/9c7e06a0-258f-4811-888a-8f1733d4954f%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยช่วงนี้เริ่มโตและรู้มากขึ้น มักจะมีต่อรองเสมอ เวลาขัดใจก็ปั้นสีหน้า พอได้สมใจหวังก็ยิ้มออก
ส่วนผสม ปลาทูผัดพริกขิง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXGHi69ByaFqBc9DqDne604zy6Q5QpRmXtFuTFPvQlRwjiLxh0dC9AgLuH8ocC3Yawf17pjrZhUaS8IKi5GBGdnO_9o_hohaqnkDAO9_sUn1MJy6ypRG-1_BRNtNT0FelZB7x83A7VNhk/w640-h478/d2e04c6e-0658-4874-9696-8a79c6e64834%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijym1Rg_5RSfw9oecOUgS2KcDbRJfaaW5KB61akGUNZvpezQ4E_iLw6IlvfDw6sGmRfUOb3cNysEAk8ey5JiE1tvapyri8sp5XN8Lu8XtIR0L9v9-RZPCEWDgelAP4TEmLydlXH4P3vwk/w640-h478/f9b6dcb6-ac00-4db1-805d-07439c44fc8e%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi9AUWT4xn7kNSBfdtcFWgf3QQpF334GuSmZ-wnOWDgWq2YXCw5GCEZGay-lpuXrBK-iCj_nbBKFlsidmRkmyaiaxI5mvKXI1zWLhiN2bB3nUuIOwgyNGzf2F_fZKN38IGHFk_7SD8Ob4g/w640-h478/8138ee6b-9d62-47a2-b5c1-18153e2a44bb%255B1%255D.jpg)
ปลาทู ถ้าไม่สดจะมีกลิ่นคาว ทำให้ปรุงอะไรก็ไม่อร่อย ลำพังแช่น้ำและน้ำแข็ง ไม่สามารถเก็บได้นานวัน อย่างดีก็แค่คืนเดียว วิธีเก็บได้นานและไม่เสียรสชาติ ต้องเก็บในภาชนะที่มิดชิด หรือแวคคั่มให้เร็วแล้วแช่ฟรีซแข็ง วิธีนี้จะช่วยให้คงสภาพความสดใกล้เคียงกับช่วงที่เราได้ปลามา ในช่วงที่จับปลาได้มาก และนำออกขาย ตะโกก็จะแบ่งปลาไว้กินส่วนหนึ่ง ก็ใช้วิธีนี้ สามารถเก็บไว้เป็นเวลานานเกินกว่า 2 เดือน เวลาจะเอามาปรุงอาหารก็แค่หยิบมาแช่น้ำไม่เกิน 10 นาทีก็ได้ความใหม่สดรอการปรุงเท่านั้น
วิธีทำปลาทูผัดพริกขิง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjB9YoDJ6af5Rr_cvtUvFUtzyRM4e5BKJ5VB7spi-F2HGlO_W9LzN8X_QoEyVil1yoW4yaWDurPPYj0lMRljdg7eiI2WKKQbIeAEugwXfXvrzZlY4SKGaFJpJNxUVMR5XRQJ0QGc4O2ylM/w640-h478/2cd0f749-ddab-4d16-afb8-4a4d805e305c%255B1%255D.jpg)
เครื่องแกงก็มีเท่าที่เห็น จะเพิ่มความเผ็ดหรือลดก็สามารถเอาพริกออกได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgkfbknk-p1kzFUwqIlL6cd2_hGu4Y8NpVt313KoedG76S8LPhllzxEwC2-GPOn1X1Epwgg0KCdaqHlQRu8DDUxU9YTumNe489iWn1cyvipoyMtnUqSmMAohkp31TDGbXrhtRJmYq8oVqM/w640-h480/39b44746-eb7a-4ec8-8f37-4d68e40b52b2%255B1%255D.jpg)
พริกไทยดำใส่เพื่อเพิ่มความเร่าร้อน ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องใส่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhguI3y7s2crBGPlsxsXZGbsniGG_ZpaB4oWRLXRaqWpUn9YOPPCCjJMYAO32pSTLbypn06TJyyy9P6iQ_sz24m8a8AWrd0OiPZJ-70Avn1GW7D92NI-6Vp5f-XeyunaMacyG8wjaZl16I/w640-h480/a350e1d8-c9c0-4728-a6c1-dbf6e6e86809%255B1%255D.jpg)
ตำพริกจนเนียน แล้วใส่เคยสักช้อน เพื่อให้พริกแกงมีความสมบูรณ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOgRv0EA2Y_rZIzAKSGGm07fFzqbp6KP-7r763BLPf2NL0mSgH9aQYPCEmsQrpu9NfnXsq9S0q5rWZvtgBMpTJwtCNN1P4Mpc5mIx4oZSzH1LIScdXlkXEe7LGzcmCzXvVbqDaiXy2MOU/w640-h480/ef1960e9-6486-432d-a12d-5b9460ca313e%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiVmUDCPBonYh7wqzBPn_mSVfCqzcfzAK398fuuUx2HDGW7HMKoTEHqbxkPN8BUAgTGi6o9L9YEBIFAaVessSvlnmJWBxVrHygehf-v3fwEe0pez5bF_k62TqsvxPmm7QkUonOhpQ-GwSs/w640-h480/539e723e-2356-4fee-b30a-b7a85be59f51%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhVDJ36lygWmiVlamJmRUGjBoncNSwmCNjD_rVZwPVhIJmRNdscrkQix33vP7jujmOYz1cry9EJcUuatDUVyJKp36DQXas80xsHBdDG1rzjekq5c5lf62j_fcOAfKLiCrxn-W-7hBwJxh0/w640-h480/56d98769-cc54-4d66-a028-5894e6b4599b%255B1%255D.jpg)
นำปลาไปทอดจนเหลืองกรอบแล้วแกะเนื้อ ช่วงนี้เป็นช่วงที่สนุกครับ แกะเนื้อใส่จาน แกะหางเข้าปาก ควักตามาเคี้ยว พอเป็นหัวอาหารให้พยาธิในพุง
เนื้อปลาที่แกะได้นำมาตำให้ละเอียด แล้วนำไปทอดอีกทีให้ฟูเป็นปลากรอบ จะคล้ายกับปลาดุกฟูที่ขายนำตามร้านอาหาร เมื่อทอดจนเนื้อเหลืองกรอบก็พักไว้ให้เย็น ปลาก็จะฟูกรอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj3a3_IWnjJmVaHk_zcd23N7KZrhsQPSZP4QpCSoEqBMUl3SOthyphenhyphenNhQ2fAuFiUzGbb8RBJJUtdvUYURP33HHtJJT6ljTgeGiWTBloKdMZAymMe8-RU7zV3P1uG5LLvfHgmr9NIa5_fZknY/w640-h480/cf00c903-ac27-4cbd-90c7-a3b3a5da9bd2%255B1%255D.jpg)
กุ้งแห้งสักกำมือ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwn-NPfhzGkczeygyxAslMwKBlwrdEK0U0OlR-NYAHA6PwgPZrQpE03FQOLmD0ciSxNqsnVYAqgjza_IsYISYsaaxoThH9J6_SAuM3FfMx_S7jiSnqFFOJQcPfIWYFCzY7P_oZF6Zg1H8/w640-h480/cd559152-aa29-47c7-8712-30f8cc59d677%255B1%255D.jpg)
จับปั่นด้วยเครื่องปั่นให้เป็นผงฟู ดูแล้วคิดถึงข้าวยำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLkFmPaLxH4nZ-qOignOPP11_gNyxYfjGjk-Aukqc6VRhd7_V8Tm4AwGm6ob7dXVC52WvdUJYruavNmsNDglcdTIMdXNQuW43rG5jpI7RFybvplau2qULBNp0rdolWajTTjHnh-d0rAqQ/w640-h478/88dfdff8-48ec-446f-bade-70bd3d5889a0%255B1%255D.jpg)
นำพริกแกงมาผัดจนสมุนไพรต่าง ๆ สุก ก็จะมีกลิ่นหอมเย้ายวนชวนแสบท้อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjsSD2Yr2mJb754z6HL-7nKgr5InenEI1qnX9r51_tu5a8vkVZo44NETsCpIhinqPxDResf-D25RT2PSFh4bvbSXhmGFlKkt5EPkdmSL8ygok6uEZ78hQ_1O0i8FSCfXICn54IxmbpCR94/w640-h480/c6d45227-2b57-467a-8f46-43bb0a351ac4%255B1%255D.jpg)
เมื่อผัดได้ที่แล้วก็ใส่กุ้งแห้งลงไปผัดต่อ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWMIig-iLQg2-tBV99Ir1fhCfvqWnenfXA8LxaFC84MA-zytePVtmNvaazb0ChMAlyYB_4vu-sjwQmZJXhnFwN0YP8k_tYlaeLhVJlg7JjLmACYYJ6imqnAbM5VokDdl8gcv-_9WQFfLo/w640-h480/c48dbaeb-c6d7-4796-ab7c-d137cd4bf1a1%255B1%255D.jpg)
ผัดจนเนื้อกุ้งเข้ากับพริกแกงดี แล้วก็เอาปลาที่ทอดไว้ลงไปคลุก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjuqf-EUFV6wEZmCsQG_VxCTWlWDLTr8tIfsJo-nBv0XDLdsR-U7Aqk0YJIhAnz5kL3HtpCnBXk-sJgrQGNMz5xXvkViROu03bqYRTHyMruMMUW_kD40GJLZPQZmqC9uKlfEPalyxXTVqY/w640-h480/f5120f05-93aa-46e4-ae16-eb20d34080c1%255B1%255D.jpg)
ปรุงรสน้ำตาลทรายกับน้ำปลา ลองชิมรสเค็มดูก่อนเพราะกะปิมีรสเค็มต่างกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4PrEnGJL01xl-tiODxdjmc4GkqbV4FP0-BXUCLRq9eRk1sRFnc8nA9E-UWZcXTZ9EF-v_IdxNsB580kwx7tUumBm0yXQWctBOHRPxTTn6eVuaDstgEaS71SVfCusQmQQ67hEc8tcC5kI/w640-h480/23375e28-b7b2-4c61-8e81-7620f43ee812%255B1%255D.jpg)
และเนื้อปลาก็จะมีเกลือเคลือบอยู่ในตอนที่นำไปทอด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhexOX2mDV4cfyZwybe22h3mnmHGat_RodoClGUVfEUl2olhyTJ0iK-gHcMne3eu27YMHZ0WBzyFtXk0495R1QkdPFJenGLjQAkCbrRghu5GbSxYLjHDqdHuGONrG6htuqA9wB2ejeVOwY/w640-h480/9809e48f-c3a4-42b8-96fb-ad385b5b3deb%255B1%255D.jpg)
ใส่ถั่วฝักยาว ถั่วฝักยาวไม่ควรให้สุกมาก จะทำให้ถั่วนุ่ม ไร้ความกรอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiXzPlFWrR5ennI5GAKpAkkpYuDUMGiYm0R8TDqc7BytEFE01f5dQGxG8X_bIt6lMJUrJnSmJUy4NQgWoFknl-39WLVK5oeAJ3o3_m00rF-e8oD0l_pKXkTzwJO3SP28qInv3TAzqnkI3Y/w640-h480/dc54aa33-ed6b-4874-8abc-8878b5e02eb2%255B1%255D.jpg)
โรยหน้าด้วยใบมะกรูด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRPcKHihguDsVyPHx3VYK6njKAl4nMs_1PMJ4Yz65CvUUkdG9X_3L-FdvYpFfxAv1bGWBrcjHvuomA6Jz-8r6QGnYQP81zyTJXOpPl928iK1-MmtmY9ivdM0xnvOfEoVNWe1go6s5C5J0/w640-h480/8b06fa03-4476-410a-8640-1ec2d5c3d52e%255B1%255D.jpg)
อิ่มอร่อยแบบบ้าน ๆ และสามารถเก็บไว้กินมื้อต่อไปได้อีก 2-3 มื้อแบบไม่เบื่อ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmeeTjV63BPXoAVEJvqFQzJ5lN_nQkxwoSqeHXA_EZW_yFcZZhlTY40V-OaUCwQeFAbXelI3cJSsIl4qBUPkAIcpt79p9jAtJcAAVDaKm9OcRNisP7WCt8Qyt3bs3MZdk3KVfcyLUxZmE/w640-h480/9dde5783-84fa-420f-8209-02b80a36331c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4hrk_ukNaIF1ya3jCSs13dqzWIa88YLZmxYcRomMTYPa__zjSRuN9SpY7zuVFwfVSZCESpXc9XIUYN0JuzS5n0aPPOjPJ0CY8ZCkcLGE7LviD95p9BCl_Srpg4Bv1RDLj-F54FmM4uVs/w640-h480/2ee8e580-6b06-4501-92d3-2509017bd92e%255B1%255D.jpg)
นาน ๆ ทำกินทีหนึ่ง ให้ระลึกความหลังในช่วงเวลาที่ผ่านมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIbtaAdN6tqO09Jzv-L7YJMhQ8iPeuZbnbjBK4ODRJt2i7ActTNy-qSpWxqqzuPO_STx1OtWawRahQDFLyvI2qlVOSmkttNuxJScs9PbOgWuXiySgo-cOfJOp05Y1ehmwBdmqbD56s2jk/s320/37656960-5ca4-41ef-bedb-f51e93cf0204%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhO4PDQtD5FxuT01EoM1zfiLNFvDgOHq_YGfVyI5A9ODbDS3WrsulxxOHD_g-iU8O4KnRpqK0bQGsPAjHNFIkMRWq1q2s49Oz_sjafX7dtrDkDbBzgVqQnor35AuBvgEalQBPbWwNareHQ/s320/c822beb8-3131-4095-b91e-08bda9db73d1%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยขอลาไปอาบน้ำแต่งตัวนอนก่อนครับ ตื่นมา 3-4 โมง จะไปวางอวนปลากระบอกในช่วงน้ำลงพอดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhi27pOgETVGW-nAn4XG3V6MkAh6LSzpTQfsI0wo9H1alwjtmA9qAxrgMNIauDQaYh-JEEerCa_WlhvJ2S6vi50ebbUxRyVffp4i4lkpSfE9k2gGip68BtSdnipIeKSsNmsWKhneZMaa2I/s320/9d376fc6-5b9b-49d5-83f6-f9f9343ea212%255B1%255D.jpg)
ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชมและให้กำลังใจเสมอมา ตะโกจะกลับมาพร้อมเมนูบ้าน ๆ ให้ชมกันอีกนะครับ กราบสวัสดี
ตักข้าวรอเลย พอทำปลาทูผัดพริกขิงเสร็จปุ๊บจะได้คลุกกินกับข้าวสวยร้อน ๆ ถ้าจะให้ดีมีไข่ดาวหรือไข่เจียวเพิ่มอีกสักฟองคงฟินสุดในสามโลก
เชื่อว่าเมนูผัดพริกขิง หรือผัดพริกแกงคุ้นปากใครหลายคน โดยเฉพาะผัดพริกขิงกากหมู แต่สำหรับคนแคร์หุ่นคงไม่เหมาะ ดังนั้นลองเปลี่ยนมาทำปลาผัดพริกขิงกันดีไหม เราขอนำเสนอวิธีทำปลาทูผัดพริกขิง สูตรจาก คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม จับปลาทูไปทอดจนสุกหนังกรอบแล้วแกะเนื้อและเอาไปตำจนละเอียดแล้วเอาไปทอดจนกรอบฟู เสร็จแล้วก็เอาไปผัดกับพริกแกงและกุ้งแห้งปั่นจนเข้ากัน ใส่ถั่วฝักยาวและใบมะกรูด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9Cl1K2heBhZGmlzK1ZfQB0V-u4nrnkMg_aDEnSL_DlAj2oClHD436lmky0cvk4hSRinRIwA8dT6T-20TYVyvgIybnwuVWldQx2SR5nfsonOqIJgOumuJrMlByW0oLRjgWGpyZAnKL8-4/w640-h480/569b923e-ed4c-441c-a26a-24cfa6452386%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยชวนฝอย อร่อยกับปลาทูผัดพริกขิง โดย คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigZVuDsgMP_crnsnJtZrqnqqfStHWT20JjZIeHyY79CtIlbNGHCfYgrtNUmUEfplVf2VYuLWsM5rx2sPmDTQEMD2tYBy3MAU-RfVQWrIvrqU7aJ5PfWY8xPoabKc9tB0aIGBgV-6_Sr6s/w640-h478/42b484c4-b112-4cd2-8114-8bfe7577e9ef%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEio3HG2lP-tWp_pr0o1bvIe-Qi3tj2aAgo-lVYLmFXGFhwuisFyDMkEYyU4OSKdq5MyQf7lg6SvHNxOqfoiz83KVkmlx5g4JPA8cmlHuMN9mlukj0I_MUnTLVBE8MIRCLxYopNdD6nufR8/w640-h478/79f99e10-970e-41b7-a274-dd4f3c62ede3%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6LsOol95IdaVKsF0pBN3cYGIpK1RWSgpq0SD0zsJrKjjKxyxVpirsAyvsakgGJyrU-fFC_ItQ6ZFTl8XQubPgCwFAX-woxvKIGmaKr8VkGMmQQB7BnNabi-C-yRjgM3ai6ZvhmsUxKjU/w640-h478/d97f5d34-965b-445b-a4a6-4d4310edb125%255B1%255D.jpg)
กราบสวัสดีทุกท่านครับ ห่างกันไปนานร่วม 2 เดือน เพราะติดภารกิจหลัก อีกทั้งปูกุ้งก็ยังไม่ใช่ฤดูของมัน อากาศก็แปรปรวนทั้งลมทั้งฝน คงเป็นเพราะพายุที่พาดผ่าน ทำให้ชาวเรือไม่กล้าที่จะออกทำการประมงเต็มตัว วันไหนแดดดี ๆ ก็เอาอวนปลาทูลง อวนนี้จะทำการประมงแบบใช้เวลาจำกัด วางอวนไม่ถึงชั่วโมงก็ต้องรีบกู้เพื่อให้ได้ฝูงปลาที่มีความสดแบบจัด ๆ มาขาย ปลาที่ได้จากการประมงชายฝั่งจะมีความสดมากกว่าเรือใหญ่ ที่ต้องออกไปไกลราว 1-3 วัน ปลาที่เรือชายฝั่งจับได้ก็จะมีปะปนกันหลาย ๆ ชนิด ทั้งปลาทู ปลาลัง ปลาตาโต รวมถึงลูกปลาอื่น ๆ
พ่อค้าแม่ค้าคนกลางที่มารับซื้อปลาจากแหล่งชายฝั่งต้องการปลาที่มีความสดแบบนี้ เพราะสามารถเรียกราคา ปลาสด ๆ ไม่ว่าจะต้ม แกง ทอด มันมีความอร่อย มีรสหวานเนื้อ มีกลิ่นหอมอ่อน ๆ ยิ่งนำไปย่างก็จะได้กลิ่นชัดขึ้น ปลาแบบนี้สามารถทำได้หลากหลายเมนู และวันนี้ตะโกจะนำเสนอเมนูที่อร่อย และสามารถเก็บไว้ทานในมื้อต่อ ๆ ไปได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgf-Luv9HzziBR6oxBf9IKm1HR4M2FMYh3G23QG_t9t65LaiHb22o0kW_AOrvM3k3TWLNGZQ0ModvfqncUlUbApYu9daxdMp_Z9cIMLVHhXiJiL2a7GHI4IKt9noNfJqNnfvkWuIP64ypw/s320/d8c1bc5d-025e-45f5-b526-805eb1c02778%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEghLG16XW8iFvlkKo1_4Axf0dmZKpnbEscUJzCey4lV0bDytnaUqLlfFi6apWz_6cWAIfQf2Lk-Yzt2cPaJ2w4g-JbVogb-ds0K9spkm2onaejOlV067F7Mzx4Z5OmOGsVoFt0czZHo6fU/s320/eeedde94-bc4c-4147-836c-37af3a0a093c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEivH3qEd_FTSx4vX_R2mlPcDJjwngTc4OpQrmsTgD1d5MxWypIBsz6RY6fewYXMzAv5Qr1IB9ZwAnH53NT5tiW1Qs7bDHFA0syiI7T1uqsdl5rDA7HUg7L0yBJjRt7midDBAaqOlouJEig/s320/9c7e06a0-258f-4811-888a-8f1733d4954f%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยช่วงนี้เริ่มโตและรู้มากขึ้น มักจะมีต่อรองเสมอ เวลาขัดใจก็ปั้นสีหน้า พอได้สมใจหวังก็ยิ้มออก
ส่วนผสม ปลาทูผัดพริกขิง
- ปลาทู
- เครื่องแกง
- กะปิเคย
- พริกไทยดำ
- กุ้งแห้ง
- น้ำตาลทราย
- น้ำปลา
- ถั่วฝักยาว
- ใบมะกรูด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXGHi69ByaFqBc9DqDne604zy6Q5QpRmXtFuTFPvQlRwjiLxh0dC9AgLuH8ocC3Yawf17pjrZhUaS8IKi5GBGdnO_9o_hohaqnkDAO9_sUn1MJy6ypRG-1_BRNtNT0FelZB7x83A7VNhk/w640-h478/d2e04c6e-0658-4874-9696-8a79c6e64834%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijym1Rg_5RSfw9oecOUgS2KcDbRJfaaW5KB61akGUNZvpezQ4E_iLw6IlvfDw6sGmRfUOb3cNysEAk8ey5JiE1tvapyri8sp5XN8Lu8XtIR0L9v9-RZPCEWDgelAP4TEmLydlXH4P3vwk/w640-h478/f9b6dcb6-ac00-4db1-805d-07439c44fc8e%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi9AUWT4xn7kNSBfdtcFWgf3QQpF334GuSmZ-wnOWDgWq2YXCw5GCEZGay-lpuXrBK-iCj_nbBKFlsidmRkmyaiaxI5mvKXI1zWLhiN2bB3nUuIOwgyNGzf2F_fZKN38IGHFk_7SD8Ob4g/w640-h478/8138ee6b-9d62-47a2-b5c1-18153e2a44bb%255B1%255D.jpg)
ปลาทู ถ้าไม่สดจะมีกลิ่นคาว ทำให้ปรุงอะไรก็ไม่อร่อย ลำพังแช่น้ำและน้ำแข็ง ไม่สามารถเก็บได้นานวัน อย่างดีก็แค่คืนเดียว วิธีเก็บได้นานและไม่เสียรสชาติ ต้องเก็บในภาชนะที่มิดชิด หรือแวคคั่มให้เร็วแล้วแช่ฟรีซแข็ง วิธีนี้จะช่วยให้คงสภาพความสดใกล้เคียงกับช่วงที่เราได้ปลามา ในช่วงที่จับปลาได้มาก และนำออกขาย ตะโกก็จะแบ่งปลาไว้กินส่วนหนึ่ง ก็ใช้วิธีนี้ สามารถเก็บไว้เป็นเวลานานเกินกว่า 2 เดือน เวลาจะเอามาปรุงอาหารก็แค่หยิบมาแช่น้ำไม่เกิน 10 นาทีก็ได้ความใหม่สดรอการปรุงเท่านั้น
วิธีทำปลาทูผัดพริกขิง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjB9YoDJ6af5Rr_cvtUvFUtzyRM4e5BKJ5VB7spi-F2HGlO_W9LzN8X_QoEyVil1yoW4yaWDurPPYj0lMRljdg7eiI2WKKQbIeAEugwXfXvrzZlY4SKGaFJpJNxUVMR5XRQJ0QGc4O2ylM/w640-h478/2cd0f749-ddab-4d16-afb8-4a4d805e305c%255B1%255D.jpg)
เครื่องแกงก็มีเท่าที่เห็น จะเพิ่มความเผ็ดหรือลดก็สามารถเอาพริกออกได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgkfbknk-p1kzFUwqIlL6cd2_hGu4Y8NpVt313KoedG76S8LPhllzxEwC2-GPOn1X1Epwgg0KCdaqHlQRu8DDUxU9YTumNe489iWn1cyvipoyMtnUqSmMAohkp31TDGbXrhtRJmYq8oVqM/w640-h480/39b44746-eb7a-4ec8-8f37-4d68e40b52b2%255B1%255D.jpg)
พริกไทยดำใส่เพื่อเพิ่มความเร่าร้อน ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องใส่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhguI3y7s2crBGPlsxsXZGbsniGG_ZpaB4oWRLXRaqWpUn9YOPPCCjJMYAO32pSTLbypn06TJyyy9P6iQ_sz24m8a8AWrd0OiPZJ-70Avn1GW7D92NI-6Vp5f-XeyunaMacyG8wjaZl16I/w640-h480/a350e1d8-c9c0-4728-a6c1-dbf6e6e86809%255B1%255D.jpg)
ตำพริกจนเนียน แล้วใส่เคยสักช้อน เพื่อให้พริกแกงมีความสมบูรณ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOgRv0EA2Y_rZIzAKSGGm07fFzqbp6KP-7r763BLPf2NL0mSgH9aQYPCEmsQrpu9NfnXsq9S0q5rWZvtgBMpTJwtCNN1P4Mpc5mIx4oZSzH1LIScdXlkXEe7LGzcmCzXvVbqDaiXy2MOU/w640-h480/ef1960e9-6486-432d-a12d-5b9460ca313e%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiVmUDCPBonYh7wqzBPn_mSVfCqzcfzAK398fuuUx2HDGW7HMKoTEHqbxkPN8BUAgTGi6o9L9YEBIFAaVessSvlnmJWBxVrHygehf-v3fwEe0pez5bF_k62TqsvxPmm7QkUonOhpQ-GwSs/w640-h480/539e723e-2356-4fee-b30a-b7a85be59f51%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhVDJ36lygWmiVlamJmRUGjBoncNSwmCNjD_rVZwPVhIJmRNdscrkQix33vP7jujmOYz1cry9EJcUuatDUVyJKp36DQXas80xsHBdDG1rzjekq5c5lf62j_fcOAfKLiCrxn-W-7hBwJxh0/w640-h480/56d98769-cc54-4d66-a028-5894e6b4599b%255B1%255D.jpg)
นำปลาไปทอดจนเหลืองกรอบแล้วแกะเนื้อ ช่วงนี้เป็นช่วงที่สนุกครับ แกะเนื้อใส่จาน แกะหางเข้าปาก ควักตามาเคี้ยว พอเป็นหัวอาหารให้พยาธิในพุง
เนื้อปลาที่แกะได้นำมาตำให้ละเอียด แล้วนำไปทอดอีกทีให้ฟูเป็นปลากรอบ จะคล้ายกับปลาดุกฟูที่ขายนำตามร้านอาหาร เมื่อทอดจนเนื้อเหลืองกรอบก็พักไว้ให้เย็น ปลาก็จะฟูกรอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj3a3_IWnjJmVaHk_zcd23N7KZrhsQPSZP4QpCSoEqBMUl3SOthyphenhyphenNhQ2fAuFiUzGbb8RBJJUtdvUYURP33HHtJJT6ljTgeGiWTBloKdMZAymMe8-RU7zV3P1uG5LLvfHgmr9NIa5_fZknY/w640-h480/cf00c903-ac27-4cbd-90c7-a3b3a5da9bd2%255B1%255D.jpg)
กุ้งแห้งสักกำมือ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwn-NPfhzGkczeygyxAslMwKBlwrdEK0U0OlR-NYAHA6PwgPZrQpE03FQOLmD0ciSxNqsnVYAqgjza_IsYISYsaaxoThH9J6_SAuM3FfMx_S7jiSnqFFOJQcPfIWYFCzY7P_oZF6Zg1H8/w640-h480/cd559152-aa29-47c7-8712-30f8cc59d677%255B1%255D.jpg)
จับปั่นด้วยเครื่องปั่นให้เป็นผงฟู ดูแล้วคิดถึงข้าวยำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLkFmPaLxH4nZ-qOignOPP11_gNyxYfjGjk-Aukqc6VRhd7_V8Tm4AwGm6ob7dXVC52WvdUJYruavNmsNDglcdTIMdXNQuW43rG5jpI7RFybvplau2qULBNp0rdolWajTTjHnh-d0rAqQ/w640-h478/88dfdff8-48ec-446f-bade-70bd3d5889a0%255B1%255D.jpg)
นำพริกแกงมาผัดจนสมุนไพรต่าง ๆ สุก ก็จะมีกลิ่นหอมเย้ายวนชวนแสบท้อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjsSD2Yr2mJb754z6HL-7nKgr5InenEI1qnX9r51_tu5a8vkVZo44NETsCpIhinqPxDResf-D25RT2PSFh4bvbSXhmGFlKkt5EPkdmSL8ygok6uEZ78hQ_1O0i8FSCfXICn54IxmbpCR94/w640-h480/c6d45227-2b57-467a-8f46-43bb0a351ac4%255B1%255D.jpg)
เมื่อผัดได้ที่แล้วก็ใส่กุ้งแห้งลงไปผัดต่อ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWMIig-iLQg2-tBV99Ir1fhCfvqWnenfXA8LxaFC84MA-zytePVtmNvaazb0ChMAlyYB_4vu-sjwQmZJXhnFwN0YP8k_tYlaeLhVJlg7JjLmACYYJ6imqnAbM5VokDdl8gcv-_9WQFfLo/w640-h480/c48dbaeb-c6d7-4796-ab7c-d137cd4bf1a1%255B1%255D.jpg)
ผัดจนเนื้อกุ้งเข้ากับพริกแกงดี แล้วก็เอาปลาที่ทอดไว้ลงไปคลุก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjuqf-EUFV6wEZmCsQG_VxCTWlWDLTr8tIfsJo-nBv0XDLdsR-U7Aqk0YJIhAnz5kL3HtpCnBXk-sJgrQGNMz5xXvkViROu03bqYRTHyMruMMUW_kD40GJLZPQZmqC9uKlfEPalyxXTVqY/w640-h480/f5120f05-93aa-46e4-ae16-eb20d34080c1%255B1%255D.jpg)
ปรุงรสน้ำตาลทรายกับน้ำปลา ลองชิมรสเค็มดูก่อนเพราะกะปิมีรสเค็มต่างกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4PrEnGJL01xl-tiODxdjmc4GkqbV4FP0-BXUCLRq9eRk1sRFnc8nA9E-UWZcXTZ9EF-v_IdxNsB580kwx7tUumBm0yXQWctBOHRPxTTn6eVuaDstgEaS71SVfCusQmQQ67hEc8tcC5kI/w640-h480/23375e28-b7b2-4c61-8e81-7620f43ee812%255B1%255D.jpg)
และเนื้อปลาก็จะมีเกลือเคลือบอยู่ในตอนที่นำไปทอด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhexOX2mDV4cfyZwybe22h3mnmHGat_RodoClGUVfEUl2olhyTJ0iK-gHcMne3eu27YMHZ0WBzyFtXk0495R1QkdPFJenGLjQAkCbrRghu5GbSxYLjHDqdHuGONrG6htuqA9wB2ejeVOwY/w640-h480/9809e48f-c3a4-42b8-96fb-ad385b5b3deb%255B1%255D.jpg)
ใส่ถั่วฝักยาว ถั่วฝักยาวไม่ควรให้สุกมาก จะทำให้ถั่วนุ่ม ไร้ความกรอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiXzPlFWrR5ennI5GAKpAkkpYuDUMGiYm0R8TDqc7BytEFE01f5dQGxG8X_bIt6lMJUrJnSmJUy4NQgWoFknl-39WLVK5oeAJ3o3_m00rF-e8oD0l_pKXkTzwJO3SP28qInv3TAzqnkI3Y/w640-h480/dc54aa33-ed6b-4874-8abc-8878b5e02eb2%255B1%255D.jpg)
โรยหน้าด้วยใบมะกรูด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRPcKHihguDsVyPHx3VYK6njKAl4nMs_1PMJ4Yz65CvUUkdG9X_3L-FdvYpFfxAv1bGWBrcjHvuomA6Jz-8r6QGnYQP81zyTJXOpPl928iK1-MmtmY9ivdM0xnvOfEoVNWe1go6s5C5J0/w640-h480/8b06fa03-4476-410a-8640-1ec2d5c3d52e%255B1%255D.jpg)
อิ่มอร่อยแบบบ้าน ๆ และสามารถเก็บไว้กินมื้อต่อไปได้อีก 2-3 มื้อแบบไม่เบื่อ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmeeTjV63BPXoAVEJvqFQzJ5lN_nQkxwoSqeHXA_EZW_yFcZZhlTY40V-OaUCwQeFAbXelI3cJSsIl4qBUPkAIcpt79p9jAtJcAAVDaKm9OcRNisP7WCt8Qyt3bs3MZdk3KVfcyLUxZmE/w640-h480/9dde5783-84fa-420f-8209-02b80a36331c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4hrk_ukNaIF1ya3jCSs13dqzWIa88YLZmxYcRomMTYPa__zjSRuN9SpY7zuVFwfVSZCESpXc9XIUYN0JuzS5n0aPPOjPJ0CY8ZCkcLGE7LviD95p9BCl_Srpg4Bv1RDLj-F54FmM4uVs/w640-h480/2ee8e580-6b06-4501-92d3-2509017bd92e%255B1%255D.jpg)
นาน ๆ ทำกินทีหนึ่ง ให้ระลึกความหลังในช่วงเวลาที่ผ่านมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIbtaAdN6tqO09Jzv-L7YJMhQ8iPeuZbnbjBK4ODRJt2i7ActTNy-qSpWxqqzuPO_STx1OtWawRahQDFLyvI2qlVOSmkttNuxJScs9PbOgWuXiySgo-cOfJOp05Y1ehmwBdmqbD56s2jk/s320/37656960-5ca4-41ef-bedb-f51e93cf0204%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhO4PDQtD5FxuT01EoM1zfiLNFvDgOHq_YGfVyI5A9ODbDS3WrsulxxOHD_g-iU8O4KnRpqK0bQGsPAjHNFIkMRWq1q2s49Oz_sjafX7dtrDkDbBzgVqQnor35AuBvgEalQBPbWwNareHQ/s320/c822beb8-3131-4095-b91e-08bda9db73d1%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยขอลาไปอาบน้ำแต่งตัวนอนก่อนครับ ตื่นมา 3-4 โมง จะไปวางอวนปลากระบอกในช่วงน้ำลงพอดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhi27pOgETVGW-nAn4XG3V6MkAh6LSzpTQfsI0wo9H1alwjtmA9qAxrgMNIauDQaYh-JEEerCa_WlhvJ2S6vi50ebbUxRyVffp4i4lkpSfE9k2gGip68BtSdnipIeKSsNmsWKhneZMaa2I/s320/9d376fc6-5b9b-49d5-83f6-f9f9343ea212%255B1%255D.jpg)
ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชมและให้กำลังใจเสมอมา ตะโกจะกลับมาพร้อมเมนูบ้าน ๆ ให้ชมกันอีกนะครับ กราบสวัสดี
ตักข้าวรอเลย พอทำปลาทูผัดพริกขิงเสร็จปุ๊บจะได้คลุกกินกับข้าวสวยร้อน ๆ ถ้าจะให้ดีมีไข่ดาวหรือไข่เจียวเพิ่มอีกสักฟองคงฟินสุดในสามโลก
ข้อมูล Kapook.com , pantip.com