นั่นแน่ ! อยากแซ่บล่ะสิ เมนูน้ำพริกเผา สูตรอาหารไทย ใส่กุ้งแห้ง สีสันจัดจ้านรสเผ็ดร้อน เอาไปปรุงอาหาร คลุกข้าว หรือทาขนมปังก็อร่อ...
นั่นแน่ ! อยากแซ่บล่ะสิ เมนูน้ำพริกเผา สูตรอาหารไทยใส่กุ้งแห้ง สีสันจัดจ้านรสเผ็ดร้อน เอาไปปรุงอาหาร คลุกข้าว หรือทาขนมปังก็อร่อยเลิศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXyte2M3UlaQ2dBuNiYLF5X5lxzHVj9FnY1Pn5CZ0XzZ9cHgwn6EKQd_o0LX-ngEmw9w67BcNbq8mWZMsIjs6KT-T81OBeIWdB_xXJhYoLDrbzXMRKMLwfp8d8Cnm7-3Njilouug2_KXg/w640-h480/2e0b6d33-17f0-4636-97e0-82d5395e302a%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhCygaIH9R4rpqOy2gH2L2wn3tQ_09vaBj0ulZojsxReb4zJuREN0NMeG7d3wPJjGvslbwJuL3P0nQ-4-kzI_DYGmWzzU2pg7tY8BtgfZ7-Q0jPK1PL-rAHEQjDh_dG9XtQUa7HeKgPjyk/w640-h480/566d445e-528b-49c2-853c-7d7c70d3d97e%255B1%255D.jpg)
แม้ว่าน้ำพริกเผาสำเร็จรูปจะมีขายทั่วไป เช่น น้ำพริกเผาฉั่วฮะเส็ง น้ำพริกเผาแม่ประนอม เป็นต้น แต่สำหรับคนชอบเข้าครัวก็อยากทำกินเองแน่นอน เราขอนำเสนอวิธีทำน้ำพริกเผา สูตรจาก คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม จับพริกและเครื่องเคราต่าง ๆ ไปทอดจนหอมแล้วเอาไปปั่นจนละเอียด สุดท้ายเอาไปผัดกับกุ้งแห้งปั่นและปรุงรสตามชอบ ใครจะดัดแปลงเป็นน้ำพริกเผากากหมูหรือน้ำพริกเผาไข่เค็มก็ตามสะดวกเลยค่ะ
ตะโกน้อยชวนฝอย อร่อยกับน้ำพริกเผา
โดย คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม
สวัสดีครับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ตะโกห่างหายไปร่วมเดือนเต็ม ๆ เพราะช่วงนี้เป็นช่วงมรสุมที่เริ่มเข้าฤดูแบบเต็มตัว เรือเล็กที่ออกหากินชายฝั่งไม่สามารถทำการประมงได้ ทั้งลมที่หอบเอาผิวน้ำยกตัวสูงเป็นคลื่นใหญ่ ทั้งฝนที่ตกจากฟ้าแบบหนาเม็ดตลอดทั้งกลางวันและกลางคืน ทำให้ชาวเรือต้องหยุดในช่วงต่อจากนี้อีกราว 3 เดือน ยามที่ไม่มีปูปลาให้หากิน ตะโกก็ต้องเตรียมน้ำพริกเก็บไว้กินได้นานหลายวัน อีกทั้งยังต้องเดินทางไกล จึงจำใจต้องตระเตรียมน้ำพริก ถึงแม้ว่าจะลำบากในการเตรียมเครื่องก็จำต้องยอมทน
น้ำพริกเผา ชื่อนี้คนไทยต่างรู้จักดี สามารถใช้ปรุงอาหารได้หลากหลาย หรือคลุกข้าวก็สามารถกินได้ทันที แต่น้อยครอบครัวนักที่มักจะทำเก็บไว้กิน เพราะไม่สะดวก เสียเวลา สู้ไปซื้อแบบสำเร็จรูปกินจะดีกว่า แต่ตะโกเป็นคนชอบความท้าทาย เพราะถ้าไม่ได้ลงมือทำเอง ก็ไม่เคยซื้อแบบสำเร็จรูป เพราะมันต่างกันมาก มีความหอมอร่อยแบบโฮมเมด ใครได้ชิมเป็นติดใจ อร่อยแค่ไหนเดี๋ยวไปดูกัน
ตะโกน้อย ช่วงนี้เริ่มเติบใหญ่ น้ำหนักตัวก็เริ่มมากขึ้น พุงก็เริ่มโย้ จะก้มจะไหว้แต่ละที มันค่อนข้างลำบาก เพราะติดพุง
ส่วนผสม น้ำพริกเผา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgElzzZwzaaelNpU1gQb65NITt2SJ5-RteJUuR1uBG06HdMGu2h8sQd4nXZ-wDfaaiTS-OX1YRqQLVXKNL0hREgr2JJjaTOUc1iszvGtAWqqdOELbh1oSXRmoBLJCsWLke8QdRdnYuf-tQ/w640-h478/bc159dc5-d201-48f0-b1c8-1f6c0887f5d8%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEio9Nh32z2KHV_3XXwl2q58ZLqZ6DjRA9ZXK-UP9UIcpokMPh9TtDP_KALwn936ak2p2ZMRIjVA-gfnTUaBRxmRDUctd1YvE6prvr7yz0k11kLz6tIzdBRsmBrfATL4wP4Y4wvlfxV7SSI/w640-h478/42bde1ef-e8cd-4973-be20-80b85b82c99f%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDksl6_9Phw8P-egDt5i6OE0pMk5SIVYtaUv3oHAyke2hV3Q_jL9Q7eRfVyApXF9lgX7ZULDQv4BlwOv2pX-VEzZ_xCQObeOBxbDeyMcFC_qC97Cf84axm4HCRNR3n30jjQOfFWE9misU/w640-h478/e1b7e749-30b4-4c9e-9094-4533a99ffa0e%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhtaSq5KaZGd97fUo5-y2Fl3t2r2CXXI1ffHFMD2iXOWo7kaxl9h96hRzW_mvjsZfc2QyQmT5Qu4i0s4CXkBGFM82Ie6QYcplMrwiLl0zADF9fCi2fK7nINNEM5238UZx072DlAcW_R9EQ/w640-h478/71cbf66b-dac8-4e44-9577-a761eee4c1c2%255B1%255D.jpg)
► เริ่มจากเตรียมพริกที่สมาชิกท่านหนึ่ง (กัมบอล) ส่งมาให้ เป็นพริกแห้งใหญ่สีสวย ตะโกใช้พริกแห้งใหญ่ราว 5 ขีด พริกขี้หนูแห้ง 1 ขีด หอมแดง 6 ขีด กระเทียม 6 ขีด กุ้งแห้ง 2 ขีด นำพริกไปทอดไล่ความชื้นออกก็จะมีกลิ่นหอมเหมือนหอมแดงและกระเทียม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjHDcYfdLPfzP_Yb3bXfSfuaaVgokTei8fjw8nk2tlKNXyeKkfhyphenhyphenuHtaYGb8Sh_FDxmPtZwQctwRc389_pO666vB6HCDA3k5vIzms1tedqihsASpHtbreRgceGVQ2K5vAckhcXhmP0A3I/w640-h478/8271d0bf-604b-4e24-8326-d0458bb8c1d4%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjpZvT2BcDhzrzw-fXWgRTvMwdqxwr7G7n4Ho7AjqKwVg-ZAXynQNvCNgWJ2ypUFGpXezRiAetWOsCqnM39dGgUg5FYDa7RVhJiiRBZ9IopyTMCTmL-8lHHSubIgMIooIfM8S-9siwagrk/w640-h478/ba7ca6a3-b141-495d-910f-e47499611400%255B1%255D.jpg)
► บางคนจะนำไปคั่วไม่ใช้วิธีทอด ตะโกว่าความหอมมันจะมีน้อย สู้เอาไปทอดจะหอมกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh86VQxO0lNzdMWh0QrVLa0us1YkDJWFVND2dHt4WxMA8onDL2BhnddzCpTxtfONntoARgHKHlwrfkHpV2PYXPqIjeHOCDS2xlFPalNI3EujU07yceXWbgt_ou0iYf40-TV0Z2Q_CzXFUs/w640-h478/708231ac-6d7f-4aec-af7f-f571e16449ce%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh6CnLOzILJ44Zjc8luI7Wj_iAalZUfzimIzTyx0ld3c121mTQL6thlb9AkOAtgNu3NCwaWQUUiIWtMZ7KIoF4rVCUGdUjGBLoDva0h6tR34onBssKH2Fx8TPABmYqe1OmEj6F8OkCq9Ls/w640-h478/7310255f-f364-4be8-a70f-b1364f1545c6%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj03_FRRbzct3YUbcPKXPEjt04LzIWkll7x-eDblUcPpq42AafNJMCUmCVYXaXmbnKsFtqMmwEMM4UGNY9WOkSMNkwvDLcZ2EaKEo8mphNYzKWpdedpMuUsat_KpZDrDXAspTVup9fJ6rE/w640-h478/1d9c3e88-a845-4067-a2a8-5c2a45eb78cf%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiDJPTmiAZrM59xxmsm8Kf_AgJiNOk1Vif7kzs0O_ocCqYXs68KRHqvUI20riuLT06cd9WQ2A_WV2F3zo8s_rz5pBdzByZ71A2k7EX-XLdg_OKqzmqw9tpPBd65WkP4SSEM_Cn97W8_CjM/w640-h478/99ea8f6a-0e0d-42c2-8556-03006d2ecd3c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyAR-RRTd1FhT-HJY8ch5VMV0gjmTRvaQV9Oo6G3b3bTWuwOronCnRggAv5zt-xcETAC0QIdjRoR2gjt4O1TxsArP4gEzU5-1qijMGDNYql1PeC0SOdBqK0xu6ClIW07Ra3btbeD74jOA/w640-h480/6895ef35-c236-420e-a24d-0835b3c05a5a%255B1%255D.jpg)
► กุ้งแห้งไม่ต้องทอด แค่เอาไปปั่น หลังจากนั้นก็เอาพริก หอมแดง และกระเทียมที่ทอดไว้ลงปั่นต่อ เติมน้ำมันที่ใช้ทอดลงไปหน่อยเพื่อให้ปั่นได้ จากนั้นเอาลงกระทะผัดให้เข้ากัน กลิ่นจะหอมมาก ปรุงรสด้วยน้ำมะขามเปียก น้ำตาลปี๊บ และเกลือ จะไม่ใช้น้ำปลาเพราะจะมีกลิ่นคาว ชิมให้ได้รสที่ชอบ แล้วตั้งไว้ให้เย็น ใส่ถุงแพ็ก ใส่ขวดโหล หรือกระปุก เก็บไว้ได้นาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoZHxONppDsUawK4Zb0Ln8wwc8vXB4mooKx-Ug6a0Gm4PCpZmvDV_RZkIag6VaeFPBZi3XVfV8qrFZ3vbyD9D512-q-8rgR1XvmQDo834p4KmP6wo0I_Umh2uAxBOtQW9tu5twkJC12xg/w640-h480/b5482307-e1d4-49d6-9905-8d7c59a36c9c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4wH0CYGpp8cHmUsjZsjbxkP5g0MhvK49HHnMdJRuM2CtaZ-E_tNQnoAvGLHnfES1VJI-eYGJ-Az98fIquM8c7ODNht1jAUj0FAER1SHz-z-X66neuCDDgE9_4IJhWoI6DY6ECHRSFeJo/w640-h480/ae8c1134-deed-408b-a294-4faa7515ef5c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhpYXV4XC6KPRytbAvF20fU0xuBjKt19E6PM4xfGVZK1QnhM9dKs4n7mySB6GH2q8ccbCJKM4Y0BhsoDslWnDYuqhWYMaslJ_ely8gTwEs4HrdqfUs5DXB6W7e5i9tewQAczKK3OahPT2Q/w640-h478/9a0704c4-102f-43ba-83f4-8d869b63fdee%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgRNFbpsF0YWe5ybd4AYoGtavORByxtmcxw5eLnk1yBU2WDF5jYFPgAcWxam68NYt29t3XwIEUzD8AFpEecsCcjjGCXyGBPUhQsKNOmDZ_Q4LvSPuIE5awK9EQhAwXe14nbAzUrfZg684A/w640-h478/603fcf66-2c5b-46a8-a1ae-8ad8eab63a65%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiBTbKncaItYSuEXcTy8CuMKss2A-uoNSg8WLgPYqlNjGSbiajjolMAu4UWlmvRXTLmhFSzmYkMBkkUezu3XdxblQfbwDS3vqSc-G0VQ6fUiDaoUeVjKiKB7w7yalSFgUbGMnQeQAe88Q4/w640-h478/b1c7e37a-3b3a-45ec-a3a9-e6984f04b030%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHIZmsHZ2WpcE4lRJzeVLfmJJCLSvdCN5okBS1CXvXVh89LPPsSiIEVyGVedS_L9RAOy7NuWLLsSZSBo1Fk_k5fN6CtrIW7_9vkU5VlvGzdOqxr3iTSyvgd5lmqUA4vftNb7fhbSxnhpY/w640-h478/01c2e5bb-4e08-4075-a94a-157559d23aa1%255B1%255D.jpg)
► น้ำพริกเผาเสร็จ ก็ลองเทสต์ด้วยการเอามาผัดกับหมึก โดยตั้งกระทะเจียวกระเทียมจนหอม ใส่น้ำพริกเผาลงไป ใส่หมึก ปรุงรสเพิ่มอีกนิดหน่อย เร่งไฟใส่ผัก หมึกเริ่มตึง ก็ปิดไฟเสิร์ฟใส่จาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijal4ZC6vosyhzqQajRJ8MF1NdYgFm3E19_4gEWOAQi9dM5-M_qiwlA89ZKrlJL_qKxLjF725X7UjOQ-a-_MJP3XLWsZIIKmEifYDGo_t3ZXgMlWzZnku9QEDxIXlTItVpM48-3Ttne78/w640-h480/d75e81b5-3a78-4f7d-86a9-d9dfd14d2fea%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgYZjR6jKg6zwhv0p63nIWBq6L1fqM1gV0NtDeJMDJUu-bQ-vVZz8LU3cxQG3D2F7zL9ItnVNXxl7sOPzD2BXZuUKjcw89xO0-qdPzr-awwS2uzVUKTVtC8lVKbhV8bkoYQHV0iv59w-ug/w640-h478/b54a0f03-e25e-4f31-8c8a-a9049c471aa8%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2Kz6lyFfDyVgiBcHwlr8Ik8zXWmVjsEBGuWPO_23fmkWt06MhEzNpT8vAZDpeJ63ex4P829aZoAz0r9_zrMaXsrx9yNOtM_EkM1zDzNYIoBkRhlb_jpSaZ-jaQj7rjXmpIRciwihywDI/w640-h478/d79387d4-3b25-4915-8628-f31c45451c1a%255B1%255D.jpg)
► ทอดปลาสลิด ต้มไข่กินคู่กับน้ำพริกเผา เอาข้าวสวยร้อน ๆ มาคลุกเคล้า แล้วแนมด้วยปลาสลิดเค็มอ่อน ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMD-ABsm-hOiU5fjspIYqMK7yMM2nSLVROG8rur4AUUjr2bcECwznZ_CPh9WW1yibq-JIN_1vpuqs6eynL75X7SYtnm-Nqg9_J5lp3sTq2OKUluNlTz0Z7k39bb0Vh7s-YDU-AqFRXVVk/w640-h480/311506cc-cbda-4e53-8175-bf6de3971635%255B1%255D.jpg)
► ไข่ต้มกินคู่กับน้ำพริกเผา กินแล้วนึกถึงตอนเป็นเด็ก ความหอมของน้ำพริกเผาที่ปรุงเองจะมีกลิ่นเป็นเอกลักษณ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjz-7RVv_LVYQbLoyG7E5UcwbqlUmG9Dzj7HVjKbLGVNScTQ8ZiShKU8vZUypQ3vUVRv2aOuYqnJFiAkOUp3Q2Y9bAm3gUSG4t9yiBAmS9ETvqR9cRFKZN95_8t86Nu3dV3_ArUoggqiBo/w640-h480/d012217d-eb24-413b-9bac-00e4fe420cc4%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjrMc9sQdQnRbqrMFkoB85STG5gaoWtTj42Hyn7MQBYeDOj6cLY5bppHm12GJakWzfz1qdAbTPnKjLBH2Di5yPpQIW_JASIhtkRsTJFrv2InRv8i_DEyuYESe62bpzDeodN3S8Gx8Ks6Ec/w640-h480/0de07f03-29e3-41d1-9fd6-522887a1c790%255B1%255D.jpg)
► ยามที่จากบ้านมาต่างเมือง อาหารการกินแสนยากลำบาก จำต้องแพ็กใส่ห่อไว้กิน หิวยามไหน จับมาทาขนมปัง หรือเอามันฝรั่งมาจิ้มกิน ก็พอบรรเทาให้หายหิวได้
นานแล้วที่ไม่ได้กินเมนูน้ำพริกเผาเลย โดยเฉพาะเมนูผัดพริกเผาทะเลสุดโปรด หรือขนมปังทาน้ำพริกเผายามเช้า ในเมื่อวันนี้ว่างมากก็หาเรื่องเข้าครัวทำน้ำพริกเผาเลยดีกว่า ฮา ๆ
ขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXyte2M3UlaQ2dBuNiYLF5X5lxzHVj9FnY1Pn5CZ0XzZ9cHgwn6EKQd_o0LX-ngEmw9w67BcNbq8mWZMsIjs6KT-T81OBeIWdB_xXJhYoLDrbzXMRKMLwfp8d8Cnm7-3Njilouug2_KXg/w640-h480/2e0b6d33-17f0-4636-97e0-82d5395e302a%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhCygaIH9R4rpqOy2gH2L2wn3tQ_09vaBj0ulZojsxReb4zJuREN0NMeG7d3wPJjGvslbwJuL3P0nQ-4-kzI_DYGmWzzU2pg7tY8BtgfZ7-Q0jPK1PL-rAHEQjDh_dG9XtQUa7HeKgPjyk/w640-h480/566d445e-528b-49c2-853c-7d7c70d3d97e%255B1%255D.jpg)
แม้ว่าน้ำพริกเผาสำเร็จรูปจะมีขายทั่วไป เช่น น้ำพริกเผาฉั่วฮะเส็ง น้ำพริกเผาแม่ประนอม เป็นต้น แต่สำหรับคนชอบเข้าครัวก็อยากทำกินเองแน่นอน เราขอนำเสนอวิธีทำน้ำพริกเผา สูตรจาก คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม จับพริกและเครื่องเคราต่าง ๆ ไปทอดจนหอมแล้วเอาไปปั่นจนละเอียด สุดท้ายเอาไปผัดกับกุ้งแห้งปั่นและปรุงรสตามชอบ ใครจะดัดแปลงเป็นน้ำพริกเผากากหมูหรือน้ำพริกเผาไข่เค็มก็ตามสะดวกเลยค่ะ
ตะโกน้อยชวนฝอย อร่อยกับน้ำพริกเผา
โดย คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม
สวัสดีครับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ตะโกห่างหายไปร่วมเดือนเต็ม ๆ เพราะช่วงนี้เป็นช่วงมรสุมที่เริ่มเข้าฤดูแบบเต็มตัว เรือเล็กที่ออกหากินชายฝั่งไม่สามารถทำการประมงได้ ทั้งลมที่หอบเอาผิวน้ำยกตัวสูงเป็นคลื่นใหญ่ ทั้งฝนที่ตกจากฟ้าแบบหนาเม็ดตลอดทั้งกลางวันและกลางคืน ทำให้ชาวเรือต้องหยุดในช่วงต่อจากนี้อีกราว 3 เดือน ยามที่ไม่มีปูปลาให้หากิน ตะโกก็ต้องเตรียมน้ำพริกเก็บไว้กินได้นานหลายวัน อีกทั้งยังต้องเดินทางไกล จึงจำใจต้องตระเตรียมน้ำพริก ถึงแม้ว่าจะลำบากในการเตรียมเครื่องก็จำต้องยอมทน
น้ำพริกเผา ชื่อนี้คนไทยต่างรู้จักดี สามารถใช้ปรุงอาหารได้หลากหลาย หรือคลุกข้าวก็สามารถกินได้ทันที แต่น้อยครอบครัวนักที่มักจะทำเก็บไว้กิน เพราะไม่สะดวก เสียเวลา สู้ไปซื้อแบบสำเร็จรูปกินจะดีกว่า แต่ตะโกเป็นคนชอบความท้าทาย เพราะถ้าไม่ได้ลงมือทำเอง ก็ไม่เคยซื้อแบบสำเร็จรูป เพราะมันต่างกันมาก มีความหอมอร่อยแบบโฮมเมด ใครได้ชิมเป็นติดใจ อร่อยแค่ไหนเดี๋ยวไปดูกัน
ตะโกน้อย ช่วงนี้เริ่มเติบใหญ่ น้ำหนักตัวก็เริ่มมากขึ้น พุงก็เริ่มโย้ จะก้มจะไหว้แต่ละที มันค่อนข้างลำบาก เพราะติดพุง
ส่วนผสม น้ำพริกเผา
- พริกแห้งใหญ่ 5 ขีด
- พริกขี้หนูแห้ง 1 ขีด
- หอมแดง 6 ขีด
- กระเทียม 6 ขีด
- กุ้งแห้ง 2 ขีด
- น้ำมะขามเปียก
- น้ำตาลปี๊บ
- เกลือ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgElzzZwzaaelNpU1gQb65NITt2SJ5-RteJUuR1uBG06HdMGu2h8sQd4nXZ-wDfaaiTS-OX1YRqQLVXKNL0hREgr2JJjaTOUc1iszvGtAWqqdOELbh1oSXRmoBLJCsWLke8QdRdnYuf-tQ/w640-h478/bc159dc5-d201-48f0-b1c8-1f6c0887f5d8%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEio9Nh32z2KHV_3XXwl2q58ZLqZ6DjRA9ZXK-UP9UIcpokMPh9TtDP_KALwn936ak2p2ZMRIjVA-gfnTUaBRxmRDUctd1YvE6prvr7yz0k11kLz6tIzdBRsmBrfATL4wP4Y4wvlfxV7SSI/w640-h478/42bde1ef-e8cd-4973-be20-80b85b82c99f%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDksl6_9Phw8P-egDt5i6OE0pMk5SIVYtaUv3oHAyke2hV3Q_jL9Q7eRfVyApXF9lgX7ZULDQv4BlwOv2pX-VEzZ_xCQObeOBxbDeyMcFC_qC97Cf84axm4HCRNR3n30jjQOfFWE9misU/w640-h478/e1b7e749-30b4-4c9e-9094-4533a99ffa0e%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhtaSq5KaZGd97fUo5-y2Fl3t2r2CXXI1ffHFMD2iXOWo7kaxl9h96hRzW_mvjsZfc2QyQmT5Qu4i0s4CXkBGFM82Ie6QYcplMrwiLl0zADF9fCi2fK7nINNEM5238UZx072DlAcW_R9EQ/w640-h478/71cbf66b-dac8-4e44-9577-a761eee4c1c2%255B1%255D.jpg)
► เริ่มจากเตรียมพริกที่สมาชิกท่านหนึ่ง (กัมบอล) ส่งมาให้ เป็นพริกแห้งใหญ่สีสวย ตะโกใช้พริกแห้งใหญ่ราว 5 ขีด พริกขี้หนูแห้ง 1 ขีด หอมแดง 6 ขีด กระเทียม 6 ขีด กุ้งแห้ง 2 ขีด นำพริกไปทอดไล่ความชื้นออกก็จะมีกลิ่นหอมเหมือนหอมแดงและกระเทียม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjHDcYfdLPfzP_Yb3bXfSfuaaVgokTei8fjw8nk2tlKNXyeKkfhyphenhyphenuHtaYGb8Sh_FDxmPtZwQctwRc389_pO666vB6HCDA3k5vIzms1tedqihsASpHtbreRgceGVQ2K5vAckhcXhmP0A3I/w640-h478/8271d0bf-604b-4e24-8326-d0458bb8c1d4%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjpZvT2BcDhzrzw-fXWgRTvMwdqxwr7G7n4Ho7AjqKwVg-ZAXynQNvCNgWJ2ypUFGpXezRiAetWOsCqnM39dGgUg5FYDa7RVhJiiRBZ9IopyTMCTmL-8lHHSubIgMIooIfM8S-9siwagrk/w640-h478/ba7ca6a3-b141-495d-910f-e47499611400%255B1%255D.jpg)
► บางคนจะนำไปคั่วไม่ใช้วิธีทอด ตะโกว่าความหอมมันจะมีน้อย สู้เอาไปทอดจะหอมกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh86VQxO0lNzdMWh0QrVLa0us1YkDJWFVND2dHt4WxMA8onDL2BhnddzCpTxtfONntoARgHKHlwrfkHpV2PYXPqIjeHOCDS2xlFPalNI3EujU07yceXWbgt_ou0iYf40-TV0Z2Q_CzXFUs/w640-h478/708231ac-6d7f-4aec-af7f-f571e16449ce%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh6CnLOzILJ44Zjc8luI7Wj_iAalZUfzimIzTyx0ld3c121mTQL6thlb9AkOAtgNu3NCwaWQUUiIWtMZ7KIoF4rVCUGdUjGBLoDva0h6tR34onBssKH2Fx8TPABmYqe1OmEj6F8OkCq9Ls/w640-h478/7310255f-f364-4be8-a70f-b1364f1545c6%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj03_FRRbzct3YUbcPKXPEjt04LzIWkll7x-eDblUcPpq42AafNJMCUmCVYXaXmbnKsFtqMmwEMM4UGNY9WOkSMNkwvDLcZ2EaKEo8mphNYzKWpdedpMuUsat_KpZDrDXAspTVup9fJ6rE/w640-h478/1d9c3e88-a845-4067-a2a8-5c2a45eb78cf%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiDJPTmiAZrM59xxmsm8Kf_AgJiNOk1Vif7kzs0O_ocCqYXs68KRHqvUI20riuLT06cd9WQ2A_WV2F3zo8s_rz5pBdzByZ71A2k7EX-XLdg_OKqzmqw9tpPBd65WkP4SSEM_Cn97W8_CjM/w640-h478/99ea8f6a-0e0d-42c2-8556-03006d2ecd3c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyAR-RRTd1FhT-HJY8ch5VMV0gjmTRvaQV9Oo6G3b3bTWuwOronCnRggAv5zt-xcETAC0QIdjRoR2gjt4O1TxsArP4gEzU5-1qijMGDNYql1PeC0SOdBqK0xu6ClIW07Ra3btbeD74jOA/w640-h480/6895ef35-c236-420e-a24d-0835b3c05a5a%255B1%255D.jpg)
► กุ้งแห้งไม่ต้องทอด แค่เอาไปปั่น หลังจากนั้นก็เอาพริก หอมแดง และกระเทียมที่ทอดไว้ลงปั่นต่อ เติมน้ำมันที่ใช้ทอดลงไปหน่อยเพื่อให้ปั่นได้ จากนั้นเอาลงกระทะผัดให้เข้ากัน กลิ่นจะหอมมาก ปรุงรสด้วยน้ำมะขามเปียก น้ำตาลปี๊บ และเกลือ จะไม่ใช้น้ำปลาเพราะจะมีกลิ่นคาว ชิมให้ได้รสที่ชอบ แล้วตั้งไว้ให้เย็น ใส่ถุงแพ็ก ใส่ขวดโหล หรือกระปุก เก็บไว้ได้นาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoZHxONppDsUawK4Zb0Ln8wwc8vXB4mooKx-Ug6a0Gm4PCpZmvDV_RZkIag6VaeFPBZi3XVfV8qrFZ3vbyD9D512-q-8rgR1XvmQDo834p4KmP6wo0I_Umh2uAxBOtQW9tu5twkJC12xg/w640-h480/b5482307-e1d4-49d6-9905-8d7c59a36c9c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4wH0CYGpp8cHmUsjZsjbxkP5g0MhvK49HHnMdJRuM2CtaZ-E_tNQnoAvGLHnfES1VJI-eYGJ-Az98fIquM8c7ODNht1jAUj0FAER1SHz-z-X66neuCDDgE9_4IJhWoI6DY6ECHRSFeJo/w640-h480/ae8c1134-deed-408b-a294-4faa7515ef5c%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhpYXV4XC6KPRytbAvF20fU0xuBjKt19E6PM4xfGVZK1QnhM9dKs4n7mySB6GH2q8ccbCJKM4Y0BhsoDslWnDYuqhWYMaslJ_ely8gTwEs4HrdqfUs5DXB6W7e5i9tewQAczKK3OahPT2Q/w640-h478/9a0704c4-102f-43ba-83f4-8d869b63fdee%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgRNFbpsF0YWe5ybd4AYoGtavORByxtmcxw5eLnk1yBU2WDF5jYFPgAcWxam68NYt29t3XwIEUzD8AFpEecsCcjjGCXyGBPUhQsKNOmDZ_Q4LvSPuIE5awK9EQhAwXe14nbAzUrfZg684A/w640-h478/603fcf66-2c5b-46a8-a1ae-8ad8eab63a65%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiBTbKncaItYSuEXcTy8CuMKss2A-uoNSg8WLgPYqlNjGSbiajjolMAu4UWlmvRXTLmhFSzmYkMBkkUezu3XdxblQfbwDS3vqSc-G0VQ6fUiDaoUeVjKiKB7w7yalSFgUbGMnQeQAe88Q4/w640-h478/b1c7e37a-3b3a-45ec-a3a9-e6984f04b030%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHIZmsHZ2WpcE4lRJzeVLfmJJCLSvdCN5okBS1CXvXVh89LPPsSiIEVyGVedS_L9RAOy7NuWLLsSZSBo1Fk_k5fN6CtrIW7_9vkU5VlvGzdOqxr3iTSyvgd5lmqUA4vftNb7fhbSxnhpY/w640-h478/01c2e5bb-4e08-4075-a94a-157559d23aa1%255B1%255D.jpg)
► น้ำพริกเผาเสร็จ ก็ลองเทสต์ด้วยการเอามาผัดกับหมึก โดยตั้งกระทะเจียวกระเทียมจนหอม ใส่น้ำพริกเผาลงไป ใส่หมึก ปรุงรสเพิ่มอีกนิดหน่อย เร่งไฟใส่ผัก หมึกเริ่มตึง ก็ปิดไฟเสิร์ฟใส่จาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijal4ZC6vosyhzqQajRJ8MF1NdYgFm3E19_4gEWOAQi9dM5-M_qiwlA89ZKrlJL_qKxLjF725X7UjOQ-a-_MJP3XLWsZIIKmEifYDGo_t3ZXgMlWzZnku9QEDxIXlTItVpM48-3Ttne78/w640-h480/d75e81b5-3a78-4f7d-86a9-d9dfd14d2fea%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgYZjR6jKg6zwhv0p63nIWBq6L1fqM1gV0NtDeJMDJUu-bQ-vVZz8LU3cxQG3D2F7zL9ItnVNXxl7sOPzD2BXZuUKjcw89xO0-qdPzr-awwS2uzVUKTVtC8lVKbhV8bkoYQHV0iv59w-ug/w640-h478/b54a0f03-e25e-4f31-8c8a-a9049c471aa8%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2Kz6lyFfDyVgiBcHwlr8Ik8zXWmVjsEBGuWPO_23fmkWt06MhEzNpT8vAZDpeJ63ex4P829aZoAz0r9_zrMaXsrx9yNOtM_EkM1zDzNYIoBkRhlb_jpSaZ-jaQj7rjXmpIRciwihywDI/w640-h478/d79387d4-3b25-4915-8628-f31c45451c1a%255B1%255D.jpg)
► ทอดปลาสลิด ต้มไข่กินคู่กับน้ำพริกเผา เอาข้าวสวยร้อน ๆ มาคลุกเคล้า แล้วแนมด้วยปลาสลิดเค็มอ่อน ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMD-ABsm-hOiU5fjspIYqMK7yMM2nSLVROG8rur4AUUjr2bcECwznZ_CPh9WW1yibq-JIN_1vpuqs6eynL75X7SYtnm-Nqg9_J5lp3sTq2OKUluNlTz0Z7k39bb0Vh7s-YDU-AqFRXVVk/w640-h480/311506cc-cbda-4e53-8175-bf6de3971635%255B1%255D.jpg)
► ไข่ต้มกินคู่กับน้ำพริกเผา กินแล้วนึกถึงตอนเป็นเด็ก ความหอมของน้ำพริกเผาที่ปรุงเองจะมีกลิ่นเป็นเอกลักษณ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjz-7RVv_LVYQbLoyG7E5UcwbqlUmG9Dzj7HVjKbLGVNScTQ8ZiShKU8vZUypQ3vUVRv2aOuYqnJFiAkOUp3Q2Y9bAm3gUSG4t9yiBAmS9ETvqR9cRFKZN95_8t86Nu3dV3_ArUoggqiBo/w640-h480/d012217d-eb24-413b-9bac-00e4fe420cc4%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjrMc9sQdQnRbqrMFkoB85STG5gaoWtTj42Hyn7MQBYeDOj6cLY5bppHm12GJakWzfz1qdAbTPnKjLBH2Di5yPpQIW_JASIhtkRsTJFrv2InRv8i_DEyuYESe62bpzDeodN3S8Gx8Ks6Ec/w640-h480/0de07f03-29e3-41d1-9fd6-522887a1c790%255B1%255D.jpg)
► ยามที่จากบ้านมาต่างเมือง อาหารการกินแสนยากลำบาก จำต้องแพ็กใส่ห่อไว้กิน หิวยามไหน จับมาทาขนมปัง หรือเอามันฝรั่งมาจิ้มกิน ก็พอบรรเทาให้หายหิวได้
นานแล้วที่ไม่ได้กินเมนูน้ำพริกเผาเลย โดยเฉพาะเมนูผัดพริกเผาทะเลสุดโปรด หรือขนมปังทาน้ำพริกเผายามเช้า ในเมื่อวันนี้ว่างมากก็หาเรื่องเข้าครัวทำน้ำพริกเผาเลยดีกว่า ฮา ๆ
ขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
kapook.com
คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม
คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม