กลืน น้ำลายรัว ๆ พอเห็นเมนูปลาหมึกผัดไข่เค็ม สูตรอาหารไทย จานโปรด เคี้ยวเด้งนุ่มลิ้นรสเค็มหน่อย ๆ จัดข้าวสวยสักจานมากินคู่กันเถอะ ...
กลืนน้ำลายรัว ๆ พอเห็นเมนูปลาหมึกผัดไข่เค็ม สูตรอาหารไทยจานโปรด เคี้ยวเด้งนุ่มลิ้นรสเค็มหน่อย ๆ จัดข้าวสวยสักจานมากินคู่กันเถอะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKK1-6v2zLPFa5nyTXC7ud8yXT6VDngVxyetPfnUQoELYRMtn0EusUSgXpceTTBbetoxM4chQqZycYW3biJ4Q0ekc_BiwAWsgwK1u8WiFtd6O4KlmmOqjR8Di16R0gTujg3QPLW0dYjwU/w640-h480/pla1_2%255B1%255D.jpg)
จากที่เคยกินเมนูปลาหมึกผัดไข่เค็ม ตามร้านดัง แม้จะอร่อยแต่ปริมาณไม่ค่อยสมราคาเท่าไร ลองมาทำกินเองที่บ้านแบบจัดเต็มดีไหม เราขอนำเสนอวิธีทำปลาหมึกผัดไข่เค็ม สูตรจาก คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม จับปลาหมึกผัดกับไข่แดงเค็มพอสุก ใครจะใส่หอมใหญ่กับพริกสดลงไปผัดด้วยก็อร่อยดี ก่อนเสิร์ฟโรยต้นหอมนิดหน่อย
หมายเหตุ : ข้าวราดปลาหมึกผัดไข่เค็ม ให้พลังงานประมาณ 600 กิโลแคลอรี
ตะโกน้อยชวนฝอย อร่อยจากทะเล โดย คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMu8fSdNSXDokiTbneZ1c0P2Vmc2cw8onBYVA6Z9IBLMI0HlgGuPC0Sl5ei6tTw6YmSQh_26op46LU-WmoFK5cOHk_Z5ldUQR2M_WHFRFwrMiN3AQu277wf4VujKN6sHWxRXF1HB6Md9E/w640-h480/pla2_2%255B1%255D.jpg)
สวัสดีครับ ตะโกมาตามสัญญาที่ว่าไว้ มีหมึกมีปลามีกุ้งเมื่อใดก็จะจัดเมนูมาฝาก ช่วงนี้เป็นเทศกาลถือศีลอด ชาวประมงส่วนใหญ่เป็นมุสลิม นับถือศาสนาอิสลามซึ่งจะถือบวชกันทุกครัวเรือน ในช่วงกลางวันบางคนก็ไม่สามารถทำงานได้ เพราะต้องถือศีลอด เรี่ยวแรงก็ไม่ค่อยมี จึงใช้ช่วงเวลากลางคืนทำการประมงหาปูหาปลา กลับถึงฝั่งเช้าก็จะใช้เวลากลางวันหลับนอน ตื่นมาเย็นพอดวงอาทิตย์ลับก็แก้บวชแล้วจึงออกทำงานในทะเล ปูปลาบางชนิดใช้เวลาจับในช่วงกลางวันก็จะลดหายลงไปบ้างในช่วงนี้ กลางคืนสัตว์น้ำที่จับได้เห็นจะไม่พ้น "หมึก" ยิ่งช่วงเดือนมืด หมึกจะชุม แต่ส่วนใหญ่เป็นหมึกสาว ไข่เต็มพุง ตกได้ไม่มากเพราะน้ำ 4 ค่ำไหลเชี่ยว ได้แค่พอทำกับข้าว 3-4 กิโล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgkSkpQieZV2nxUU-7cxXtDbHdaRBSK_fopufPIHgb2KXJ4QDz2ckyWxjdYtef5A4jttor3HI14rh9_sGCS9hSXDaW5JIpG9ZVJs0pwK2rA7lNLsuF74YTGf8-RL_dtOV1tzSiFzpMP_yY/w640-h480/pla3_2%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยนั่งหน้าแป้น ทาหน้าขาว รอกับข้าวเสร็จ แลบลิ้นรอของกิน จนน้ำลายยืด ท่าทางคงจะหิวไม่ใช่น้อย
ส่วนผสม ปลาหมึกผัดไข่เค็ม
• ปลาหมึก
• ไข่แดงเค็ม 4 ฟอง
• ซีอิ๊วขาว
• ซอสปรุงรส
• น้ำตาลทราย
• ผงปรุงรส
• น้ำมันพืช (สำหรับผัด)
วิธีทำปลาหมึกผัดไข่เค็ม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6tjsA_8JlloxPdcFSpKi15yCPdJ77uTfQo9UzWf1SYjMC4zXio0hmVeYalYDaYzt79aJi6nWBw6-qmpsr1TEQQmb9MDuyVmCCUiksVnREKe-4SvKghgISpXva8ex4_dE5_EJNGN1EVxg/w640-h480/pla4_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh7sW_oYfowtQsb-ut5a9eJ2PMsKiY90vc4ifvMmZ2B77YX7nf1nRDGUfGNiHdnpARBa8C6QA18uVWlIK6LbnIkNzHHEtMAM_9MWaUtYt-muxG5B_ATwt5aPMoU3_PEU9BN3rNrNDFMEeY/w640-h480/pla5_1%255B1%255D.jpg)
ชาวประมงส่วนใหญ่ เมื่อได้หมึกได้ปลา เหลือจากขายก็เอามาทำกับข้าว ซึ่งในแต่ละเมนูไม่ต้องนั่งคิดว่าจะทำอะไรกินดี เพราะเมื่อหาได้อะไร ก็ต้องกินแบบนั้น ไม่มีสิทธิ์ที่จะเลือกกิน จึงเป็นการง่ายและสบายที่ไม่ต้องนั่งคิดเมนูแต่ละวัน หมึกสาวช่วงนี้ไข่แทบทุกตัว น่าเอามานึ่งมะนาวจริง ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjS5NRN9fRZkj1VrhNBZQIsX_l74eQ-TE29FTYChyU3AHySYpWDMeZvFcZkHd9FrHmq81l13wcoxlZcILtWtV3H9-9RptmIgXtPmDqDhR1c3pGSq7yW-SVcaJBwaTNPxV0cDFF9Mb6NZ84/w640-h480/pla6_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVmjv1O_SNUDrISBuk2V7hg1jWmDgUd1apV_c5BCuzVKfUbI1zEXFF5UeqNH8NHNVlOZax4xaSlWY-u_HeOMFktK-ge0eNAUh3xrqEwKcJSLGhplmEAjVoKxFCRANTPpASbjOFkpJ4vGI/w640-h480/pla7_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhT63qbqTjDg1pB6RNrwCMxcHB2hXSBuQH0R2Nur_9rjvwx9qGF-bRKpoLwMvYKnanankzje06bY-H6VglK_Mq6OwT19aiexTXUSf8PC5pUGCyWsl_pDCSm8O_xbCtJE-epjnQKYk3GwLA/w640-h480/pla8%255B1%255D.jpg)
ไข่เค็มเก่าค้างปี เหลืออยู่ 4 ฟอง แกะเอาแต่ไข่แดงออกมาแล้วผสมเครื่องปรุงรอไว้ ใช้ซีอิ๊วขาว ซอสปรุงรส น้ำตาลทราย และรสดี บี้ไข่แดงให้ละลาย ถ้าเป็นไข่เค็มใหม่ สีของไข่แดงจะแดงสวย ไข่เก่าออกเหลืองคล้ำอาจจะดูไม่น่ากินนัก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYkXA1xH7r-ITcgYObVG4-5lr6VtyL6Hbl8kI5GsWlBWwpDBNhAH54I9pmIIf04tVA6g0ZXwbEpTDfJ8GZZjQ_JY7rkhPGX7KDTOent6BPAEvJdg309f7UnOuQ_UlyiNScSYbhOkGNEtw/w640-h480/pla9_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwzsXIVCrIpoYe2EmNNAuGe6XOlaAnPzlwZuxgyhNMgUvVQC_Fmh2www96QSKpCTtBuNpwYDSB_wsSK0dA4YWmZ5EhsFWgxxQpgxCA4vTuHz3q5UFAXirnBeZUhi_FcPh8Bghd6s37eaA/w640-h480/pla10_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjsf1IJaXJ-4DafT3RCZHVaaFpxFt6IrRmKbVvwRqkpaQJ_AWatuokfcSINKGJmtJ4xp_8jyklizsr1GE7pTtOV-34M9DgpF1GEYRN8OVffUhAMmCY47xiXFimgI2oX8hje2_z2hyp7sHA/w640-h480/pla11_1%255B1%255D.jpg)
ตั้งกระทะให้ร้อน ใส่น้ำมันนิดหน่อย เอาไข่ลงไปผัด ใส่หมึกตามลงไป เร่งไฟ พอหมึกเห็นไฟก็ทำท่าสุก อย่าปล่อยให้หมึกสุกเกิน เพราะจะเหนียว เคี้ยวไม่อร่อย สังเกตดูพอหมึกเริ่มพองก็ใช้ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgnf3BmE59VC2GOHrrrqnuBdEb08NnYspTC6COa-PPG6KQpsLRk47HzYbpeKv9lDS8Xkc-2XvM8dCxQ50SWAUJw4gPw0yYiJRWc4EMobjj_GrGG22lRMswddRySWkjN_wWbe__hMKQW2cE/w640-h480/pla12_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhf5WSO3jEmM3eTKuQZs_1TCrhGwdo7Z73hyphenhyphenEh5ZvMUwGzOgoIhCMvK27rVVx886fuhv75_0v-Ee_Nw5ygTmpzSFHhBE_0r_sG3zW8mppCZkfkVkm58KEwE5YSEkoIJ8l7XNEhiLNbRmSU/w640-h480/pla13_1%255B1%255D.jpg)
ตักหมึกใส่จาน เสียดายน้ำข้น ๆ ติดกระทะ เอาข้าวสวยถ้วยหนึ่งลงไปคลุกจนกระทะตะหลิวขาวสะอาด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVSROR6unyvUJyomao0oqYMe4IUdbmLA-rH3YW7SFewp-CcnVYLNQSSH2s075POYqy3aZ0-RyrtLMAv7EqIlQxXVvzeKS_RhXogeQiesbcnCRJTlfZr0k-mPe25oT2MtqDP58dJqg3kj0/w640-h480/pla14_1%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยลาไปก่อน พร้อมรูปสุดท้ายนะครับ ช่วงนี้อารมณ์ไม่ค่อยดี ขี้หงุดหงิด ขี้น้อยใจ ดูราวกับว่า ยิ่งโตขึ้น ยิ่งรู้มาก เล่นได้ทั้งวันจนคนเลี้ยงเหนื่อย ตะโกน้อยจะกลับมาอีกครับ เมื่อได้วัตถุดิบ เย็นนี้จะเปลี่ยนอวนปลา คิดว่าจะหาอินทรีมาทอดมาแกงสักตัว ตะโกน้อยขออนุญาตนอนเลยนะครับ กราบสวัสดี
เมนูปลาหมึกผัดไข่เค็มดูน่าอร่อย แต่ทำทั้งทีขอใส่กุ้งกับหมูสับลงไปด้วยดีกว่า รับรองอลังการดาวล้านดวงแน่นอน อูย… ท้องร้องดังมากเลย ขอตัวไปซื้อไข่เค็มกับเนื้อสัตว์ก่อนนะคะ
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
Kapook.com
คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKK1-6v2zLPFa5nyTXC7ud8yXT6VDngVxyetPfnUQoELYRMtn0EusUSgXpceTTBbetoxM4chQqZycYW3biJ4Q0ekc_BiwAWsgwK1u8WiFtd6O4KlmmOqjR8Di16R0gTujg3QPLW0dYjwU/w640-h480/pla1_2%255B1%255D.jpg)
จากที่เคยกินเมนูปลาหมึกผัดไข่เค็ม ตามร้านดัง แม้จะอร่อยแต่ปริมาณไม่ค่อยสมราคาเท่าไร ลองมาทำกินเองที่บ้านแบบจัดเต็มดีไหม เราขอนำเสนอวิธีทำปลาหมึกผัดไข่เค็ม สูตรจาก คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม จับปลาหมึกผัดกับไข่แดงเค็มพอสุก ใครจะใส่หอมใหญ่กับพริกสดลงไปผัดด้วยก็อร่อยดี ก่อนเสิร์ฟโรยต้นหอมนิดหน่อย
หมายเหตุ : ข้าวราดปลาหมึกผัดไข่เค็ม ให้พลังงานประมาณ 600 กิโลแคลอรี
ตะโกน้อยชวนฝอย อร่อยจากทะเล โดย คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMu8fSdNSXDokiTbneZ1c0P2Vmc2cw8onBYVA6Z9IBLMI0HlgGuPC0Sl5ei6tTw6YmSQh_26op46LU-WmoFK5cOHk_Z5ldUQR2M_WHFRFwrMiN3AQu277wf4VujKN6sHWxRXF1HB6Md9E/w640-h480/pla2_2%255B1%255D.jpg)
สวัสดีครับ ตะโกมาตามสัญญาที่ว่าไว้ มีหมึกมีปลามีกุ้งเมื่อใดก็จะจัดเมนูมาฝาก ช่วงนี้เป็นเทศกาลถือศีลอด ชาวประมงส่วนใหญ่เป็นมุสลิม นับถือศาสนาอิสลามซึ่งจะถือบวชกันทุกครัวเรือน ในช่วงกลางวันบางคนก็ไม่สามารถทำงานได้ เพราะต้องถือศีลอด เรี่ยวแรงก็ไม่ค่อยมี จึงใช้ช่วงเวลากลางคืนทำการประมงหาปูหาปลา กลับถึงฝั่งเช้าก็จะใช้เวลากลางวันหลับนอน ตื่นมาเย็นพอดวงอาทิตย์ลับก็แก้บวชแล้วจึงออกทำงานในทะเล ปูปลาบางชนิดใช้เวลาจับในช่วงกลางวันก็จะลดหายลงไปบ้างในช่วงนี้ กลางคืนสัตว์น้ำที่จับได้เห็นจะไม่พ้น "หมึก" ยิ่งช่วงเดือนมืด หมึกจะชุม แต่ส่วนใหญ่เป็นหมึกสาว ไข่เต็มพุง ตกได้ไม่มากเพราะน้ำ 4 ค่ำไหลเชี่ยว ได้แค่พอทำกับข้าว 3-4 กิโล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgkSkpQieZV2nxUU-7cxXtDbHdaRBSK_fopufPIHgb2KXJ4QDz2ckyWxjdYtef5A4jttor3HI14rh9_sGCS9hSXDaW5JIpG9ZVJs0pwK2rA7lNLsuF74YTGf8-RL_dtOV1tzSiFzpMP_yY/w640-h480/pla3_2%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยนั่งหน้าแป้น ทาหน้าขาว รอกับข้าวเสร็จ แลบลิ้นรอของกิน จนน้ำลายยืด ท่าทางคงจะหิวไม่ใช่น้อย
ส่วนผสม ปลาหมึกผัดไข่เค็ม
• ปลาหมึก
• ไข่แดงเค็ม 4 ฟอง
• ซีอิ๊วขาว
• ซอสปรุงรส
• น้ำตาลทราย
• ผงปรุงรส
• น้ำมันพืช (สำหรับผัด)
วิธีทำปลาหมึกผัดไข่เค็ม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6tjsA_8JlloxPdcFSpKi15yCPdJ77uTfQo9UzWf1SYjMC4zXio0hmVeYalYDaYzt79aJi6nWBw6-qmpsr1TEQQmb9MDuyVmCCUiksVnREKe-4SvKghgISpXva8ex4_dE5_EJNGN1EVxg/w640-h480/pla4_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh7sW_oYfowtQsb-ut5a9eJ2PMsKiY90vc4ifvMmZ2B77YX7nf1nRDGUfGNiHdnpARBa8C6QA18uVWlIK6LbnIkNzHHEtMAM_9MWaUtYt-muxG5B_ATwt5aPMoU3_PEU9BN3rNrNDFMEeY/w640-h480/pla5_1%255B1%255D.jpg)
ชาวประมงส่วนใหญ่ เมื่อได้หมึกได้ปลา เหลือจากขายก็เอามาทำกับข้าว ซึ่งในแต่ละเมนูไม่ต้องนั่งคิดว่าจะทำอะไรกินดี เพราะเมื่อหาได้อะไร ก็ต้องกินแบบนั้น ไม่มีสิทธิ์ที่จะเลือกกิน จึงเป็นการง่ายและสบายที่ไม่ต้องนั่งคิดเมนูแต่ละวัน หมึกสาวช่วงนี้ไข่แทบทุกตัว น่าเอามานึ่งมะนาวจริง ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjS5NRN9fRZkj1VrhNBZQIsX_l74eQ-TE29FTYChyU3AHySYpWDMeZvFcZkHd9FrHmq81l13wcoxlZcILtWtV3H9-9RptmIgXtPmDqDhR1c3pGSq7yW-SVcaJBwaTNPxV0cDFF9Mb6NZ84/w640-h480/pla6_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVmjv1O_SNUDrISBuk2V7hg1jWmDgUd1apV_c5BCuzVKfUbI1zEXFF5UeqNH8NHNVlOZax4xaSlWY-u_HeOMFktK-ge0eNAUh3xrqEwKcJSLGhplmEAjVoKxFCRANTPpASbjOFkpJ4vGI/w640-h480/pla7_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhT63qbqTjDg1pB6RNrwCMxcHB2hXSBuQH0R2Nur_9rjvwx9qGF-bRKpoLwMvYKnanankzje06bY-H6VglK_Mq6OwT19aiexTXUSf8PC5pUGCyWsl_pDCSm8O_xbCtJE-epjnQKYk3GwLA/w640-h480/pla8%255B1%255D.jpg)
ไข่เค็มเก่าค้างปี เหลืออยู่ 4 ฟอง แกะเอาแต่ไข่แดงออกมาแล้วผสมเครื่องปรุงรอไว้ ใช้ซีอิ๊วขาว ซอสปรุงรส น้ำตาลทราย และรสดี บี้ไข่แดงให้ละลาย ถ้าเป็นไข่เค็มใหม่ สีของไข่แดงจะแดงสวย ไข่เก่าออกเหลืองคล้ำอาจจะดูไม่น่ากินนัก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYkXA1xH7r-ITcgYObVG4-5lr6VtyL6Hbl8kI5GsWlBWwpDBNhAH54I9pmIIf04tVA6g0ZXwbEpTDfJ8GZZjQ_JY7rkhPGX7KDTOent6BPAEvJdg309f7UnOuQ_UlyiNScSYbhOkGNEtw/w640-h480/pla9_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwzsXIVCrIpoYe2EmNNAuGe6XOlaAnPzlwZuxgyhNMgUvVQC_Fmh2www96QSKpCTtBuNpwYDSB_wsSK0dA4YWmZ5EhsFWgxxQpgxCA4vTuHz3q5UFAXirnBeZUhi_FcPh8Bghd6s37eaA/w640-h480/pla10_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjsf1IJaXJ-4DafT3RCZHVaaFpxFt6IrRmKbVvwRqkpaQJ_AWatuokfcSINKGJmtJ4xp_8jyklizsr1GE7pTtOV-34M9DgpF1GEYRN8OVffUhAMmCY47xiXFimgI2oX8hje2_z2hyp7sHA/w640-h480/pla11_1%255B1%255D.jpg)
ตั้งกระทะให้ร้อน ใส่น้ำมันนิดหน่อย เอาไข่ลงไปผัด ใส่หมึกตามลงไป เร่งไฟ พอหมึกเห็นไฟก็ทำท่าสุก อย่าปล่อยให้หมึกสุกเกิน เพราะจะเหนียว เคี้ยวไม่อร่อย สังเกตดูพอหมึกเริ่มพองก็ใช้ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgnf3BmE59VC2GOHrrrqnuBdEb08NnYspTC6COa-PPG6KQpsLRk47HzYbpeKv9lDS8Xkc-2XvM8dCxQ50SWAUJw4gPw0yYiJRWc4EMobjj_GrGG22lRMswddRySWkjN_wWbe__hMKQW2cE/w640-h480/pla12_1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhf5WSO3jEmM3eTKuQZs_1TCrhGwdo7Z73hyphenhyphenEh5ZvMUwGzOgoIhCMvK27rVVx886fuhv75_0v-Ee_Nw5ygTmpzSFHhBE_0r_sG3zW8mppCZkfkVkm58KEwE5YSEkoIJ8l7XNEhiLNbRmSU/w640-h480/pla13_1%255B1%255D.jpg)
ตักหมึกใส่จาน เสียดายน้ำข้น ๆ ติดกระทะ เอาข้าวสวยถ้วยหนึ่งลงไปคลุกจนกระทะตะหลิวขาวสะอาด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVSROR6unyvUJyomao0oqYMe4IUdbmLA-rH3YW7SFewp-CcnVYLNQSSH2s075POYqy3aZ0-RyrtLMAv7EqIlQxXVvzeKS_RhXogeQiesbcnCRJTlfZr0k-mPe25oT2MtqDP58dJqg3kj0/w640-h480/pla14_1%255B1%255D.jpg)
ตะโกน้อยลาไปก่อน พร้อมรูปสุดท้ายนะครับ ช่วงนี้อารมณ์ไม่ค่อยดี ขี้หงุดหงิด ขี้น้อยใจ ดูราวกับว่า ยิ่งโตขึ้น ยิ่งรู้มาก เล่นได้ทั้งวันจนคนเลี้ยงเหนื่อย ตะโกน้อยจะกลับมาอีกครับ เมื่อได้วัตถุดิบ เย็นนี้จะเปลี่ยนอวนปลา คิดว่าจะหาอินทรีมาทอดมาแกงสักตัว ตะโกน้อยขออนุญาตนอนเลยนะครับ กราบสวัสดี
เมนูปลาหมึกผัดไข่เค็มดูน่าอร่อย แต่ทำทั้งทีขอใส่กุ้งกับหมูสับลงไปด้วยดีกว่า รับรองอลังการดาวล้านดวงแน่นอน อูย… ท้องร้องดังมากเลย ขอตัวไปซื้อไข่เค็มกับเนื้อสัตว์ก่อนนะคะ
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
Kapook.com
คุณมอแกนน้อย สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม